DanLuat 2015

người khác mượn CMND làm hồ sơ khấu trừ thuế TNCN có sao không

Chủ đề   RSS   
  • #336222 31/07/2014

    người khác mượn CMND làm hồ sơ khấu trừ thuế TNCN có sao không

    Thưa Luật sư! mẹ em cho chị T mượn CMND (mẹ em hiện đang giữ con cho chị T tại nhà của chị T), vì chị T là người làm trong báo Lao Động,nói công ty đang có đợt  làm hồ sơ để lãnh tiền gì không biết nhưng có lợi cho mẹ em nên mẹ em đã cho mượn, vì mẹ em không biết gì về thủ tục này hết,và cũng không biết được lãnh tiền gì mọi giấy tờ chị T làm sẵn cho đến khi Chi cục Thuế Quận thông báo lên lãnh tiền thì chị T dẫn mẹ em đi chung, đến cửa nào nộp giấy tờ thì chị T nộp vào, đến cửa ký tên nhận tiền thì mẹ em mới tới ký và lãnh được hơn 8 triệu/năm. Rồi chị T kêu mẹ em đưa hết cho chị và chỉ cho mẹ em 1,5 triệu mang về.Vì Chị T nói tiền này phải nộp về công ty để báo cáo. Nhưng mẹ em không chịu và hỏi vì sao mình lại không được hưởng hết thì chị T nói nếu không chịu thì năm sau sẽ cắt tên mẹ em ra khỏi danh sách và không được hưởng 1 đồng nào nữa. Vậy cho em hỏi em phải làm thế nào để biết được chị T đã làm những thủ tục gì để cho mẹ em lãnh tiền, tiền đó có phi pháp hay không? Và sau này em có thể tự làm thủ tục lãnh tiền cho mẹ em không? Vì em không muốn bị chị T lạm dụng chiếm đoạt số tiền mẹ em được hưởng.Mong được Luật sư giải đáp.Xin cám ơn!

    Liên hệ: hongvan0104@yahoo.com

    SĐT: 012.227.53.227

     
    2161 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #341794   29/08/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Trường hợp này thì bạn đang tiếp tay cho công ty thực hệin hành vi trốn thuế.

    Tùy vào mức độ có thể bị xử phạt hành chính hoặc hình sự.

    Điều 13. Xử phạt vi phạm hành chính về thuế đối với tổ chức, cá nhân liên quan

    1. Tổ chức, cá nhân liên quan có hành vi thông đồng, bao che người nộp thuế trốn thuế, gian lận thuế, không thực hiện quyết định cưỡng chế hành chính thuế (trừ hành vi không trích chuyển tiền từ tài khoản của người nộp thuế quy định tại Điều 12 Nghị định này) thì tùy theo tính cht, mức độ vi phạm mà bị phạt tiền từ 2.500.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với cá nhân; phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với tổ chức. Trường hợp vi phạm có dấu hiệu tội phạm thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

    Nghị định 129/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính về thuế và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-