Người học Luật không bao giờ cho người khác mượn tiền mà chỉ cho vay tiền

Chủ đề   RSS   
  • #534705 07/12/2019

    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3536)
    Số điểm: 109378
    Cảm ơn: 401
    Được cảm ơn 4321 lần


    Người học Luật không bao giờ cho người khác mượn tiền mà chỉ cho vay tiền

    Thực tế, mọi người thường nghe người khác nói cho chú 7 mượn 5 triệu đồng, cho dì 8 mượn 2 triệu đồng…

    Mượn tiền

    Nhưng đối với những người học Luật thì không bao giờ cho người khác mượn tiền, dù đó là bạn bè, cha mẹ, anh chị em … đang gặp khó khăn; mà rằng họ chỉ cho vay tiền. Vì sao lại thế? Và sau đây là đáp án cho hiện tương nêu trên:

    - Điều 463 Bộ luật dân sự 2015 quy định: Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định”.

    - Điều 494 Bộ luật dân sự 2015 quy định: “Hợp đồng mượn tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho mượn giao tài sản cho bên mượn để sử dụng trong một thời hạn mà không phải trả tiền, bên mượn phải trả lại tài sản đó khi hết thời hạn mượn hoặc mục đích mượn đã đạt được”.

    Như vậy, tiền không phải là đối tượng của hợp đồng mượn tài sản mà là đối tưởng của hợp đồng vay tài sản (trường hợp vay tiền có thể trả lãi suất vay hoặc không trả lãi suất vay do hai bên thỏa thuận).

    Bởi vậy, khi gặp khó khăn về tài chính thì các bạn cũng đừng mượn tiền mấy người học Luật nha, mà hãy vay tiền của họ.

     
    18312 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhhuu vì bài viết hữu ích
    ntdieu (07/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #534720   07/12/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Vẫn không hiểu tại sao tiền không phải là đối tượng của hợp đồng mượn tài sản ??? Nếu cho mượn 1 triệu, sau 1 thời gian trả lại 1 triệu thì có gì sai?

     
    Báo quản trị |  
  • #534787   09/12/2019

    mình nghĩ việc "mượn" bản chất của nó nhắm vào giá trị sử dụng của tài sản, tức là công dụng, mục đích sử dụng của tài sản đó, người mượn hướng vào công dụng của tài sản. còn việc "vay" lại hướng vào giá trị vật chất của tài sản.

    "tiền" thì lại là một loại tài sản đặc biệt mà chỉ có giá trị vật chất, làm vật ngang giá nên nó không có giá trị sử dụng, công dụng thực sự, do đó chỉ có thể "vay" nó chứ không thể "mượn" nó, vì "mượn" về rồi thì bạn không thể làm hoạt động cải tạo gì mà chỉ đưa nó vào lưu thông thôi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuphapq11 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/12/2019)
  • #554071   31/07/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (477)
    Số điểm: 3680
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 81 lần


    Không hẳn là người học Luật không cho người khác mượn tiền, sẽ vẫn cho mượn  tiền (không lãi suất) đối với cha mẹ anh chị em trong nhà và bạn bè thân thiết. Còn nếu đối với người ngoài hoặc người không thân thiết thì sẽ cho vay (có lãi suất).

     
    Báo quản trị |  
  • #554343   04/08/2020

    nguyenphuong2000
    nguyenphuong2000

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    sự khác nhau cơ bản giữa mượn và vay đó là tài sản trả lại. đối với vay: phải trả lại đúng giá trị tài sản đã vay, còn đối với mượn thì chỉ cần trả lại giá trị tài sản tương đương có đúng không ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenphuong2000 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/08/2020)
  • #556802   31/08/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1026)
    Số điểm: 6644
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 130 lần


    Theo cách hiểu của mình từ Điều 494 Bộ luật dân sự 2015 thì đối với trường hợp mượn tài sản, thứ trả lại cho chủ thể cho mượn là chính tài sản ban đầu. Mà tiền khi cho mượn thì người mượn sẽ sủ dụng tiền theo mục đích của mình. Lúc trả lại thì không thể sử dụng chính các tờ tiền đã mượn để trả lại. Do đó, đối với tiền, việc sử dụng khái niệm mượn sẽ không phù hợp vì tài sản mượn và tài sản trả không đồng nhất.

     
    Báo quản trị |  
  • #556864   31/08/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1127)
    Số điểm: 10183
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 246 lần


    Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.
     
    Nghĩa vụ trả nợ của bên vay: Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |