Người giám hộ có quyền mang tài sản chung ra thế chấp hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #224228 05/11/2012

    nhungnguyen3004

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người giám hộ có quyền mang tài sản chung ra thế chấp hay không?

    Kính gởi luật sư,

    Mẹ tôi qua đời vào năm 2001 và không để lại di chúc. Thời điểm đó 3 chị em chúng tôi chưa ai đủ tuổi vị thành niên nên cha tôi là người giám hộ hợp pháp. Tài sản lúc đó là căn nhà được làm lại giấy tờ và sổ đỏ đứng tên cha tôi và 3 chị em tôi

    Năm 2003 cha tôi có nghe lời 1 người bạn đứng ra bảo lãnh cho người này bằng cách thế chấp căn nhà của chúng tôi. Số tiền vay là 2 tỷ đồng.Thời điểm này tôi còn 3 ngày nữa là đến tuổi vị thành niên. Tuy nhiên vì không tin tưởng người bạn này của bố tôi và biết bố tôi đang bị bạn bè lợi dụng cuốn vào các cuộc vui mà bỏ bê con nhỏ nên chúng tôi không ai đồng ý. Nhưng không hiểu vì lí do gì ngân hàng Hàng Hải (chi nhánh Nha Trang) đã làm thủ tục cho thế chấp bất chấp sự phản đối của chị em chúng tôi

    Đến thời điểm này người mà bố tôi bảo lãnh cho vay vẫn không trả nợ lẫn lãi. Chị em chúng tôi đang có nguy cơ mất nhà vì ngân hàng đang khởi kiện siết nhà. Tôi xin hỏi ngân hàng cho vay vậy có đúng không? Cha tôi là người giám hộ và đồng sở hữu căn nhà vậy có quyền đem tài sản chung ra thế chấp hay không? Chị em chúng tôi trường hợp này có được pháp luật bảo vệ hay không?

    Tôi xin chân thành cảm ơn

     
    22105 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #224557   07/11/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


     

    Chào bạn!

    Theo Điều 69 BLDS. "Quản lý tài sản của người được giám hộ

    1. Người giám hộ có trách nhiệm quản lý tài sản của người được giám hộ như tài sản của chính mình.

    2. Người giám hộ được thực hiện các giao dịch liên quan đến tài sản của người được giám hộ vì lợi ích của người được giám hộ. Việc bán, trao đổi, cho thuê, cho mượn, cho vay, cầm cố, thế chấp, đặt cọc và các giao dịch khác đối với tài sản có giá trị lớn của người được giám hộ phải được sự đồng ý của người giám sát việc giám hộ.

    Người giám hộ không được đem tài sản của người được giám hộ tặng cho người khác.

    3. Các giao dịch dân sự giữa người giám hộ với người được giám hộ có liên quan đến tài sản của người được giám hộ đều vô hiệu, trừ trường hợp giao dịch được thực hiện vì lợi ích của người được giám hộ và có sự đồng ý của người giám sát việc giám hộ. "

    Đối chiếu với trường hợp của bạn thì có thể hợp đồng thế chấp, bảo lãnh mà cha bạn ký bị vô hiệu 1 phần, đó là phần của các bạn. 

    Các bạn tham gia vào vụ án tranh chấp hợp đồng này tại Tòa để bảo vệ quyền lợi chính đáng cho mình và nên nhờ luật sư nào đó bảo vệ là cách tốt nhất.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #224586   07/11/2012
    Được đánh dấu trả lời

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo điều 68 BLDS thì người giám hộ có quyền: Sử dụng tài sản của người được giám hộ để chăm sóc, chi dùng cho những nhu cầu cần thiết của người được giám hộ; Được thanh toán các chi phí cần thiết cho việc quản lý tài sản của người được giám hộ.  Đại diện cho người được giám hộ trong việc xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự nhằm bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người được giám hộ

    Nếu việc giao dịch đó có mục đính phục vụ cho người được giám hộ thì hợp pháp. Tuy nhiên đây lại là bảo lãnh, do đó giao dịch trên là vô hiệu

    Nếu ngân hàng khởi kiện ra tòa thì bạn nên tham gia với tư cách là người có quyền lợi nghĩa vụ liên quan. Khi đó, bạn có yêu cầu độc lập đề nghị tòa tuyên giao dịch trên là vô hiệu.

    Bạn có thể đọc kỹ mục 4 BLDS từ điều 58 đến điều điều 75.

    Thân chào.

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #225148   09/11/2012

    nhungnguyen3004
    nhungnguyen3004

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gởi luật sư,

    Chân thành cảm ơn sự tư vấn của luật sư

    Tôi muốn gởi toàn bộ giấy tờ liên quan đến vụ kiện này nhờ luật sư xem giúp. Nếu có thể, tôi muốn nhờ luật sư bào chữa giúp. Xin cho tôi số liên lạc hoặc liên lạc với tôi theo số 0985849400, tôi tên Nhung

     

     
    Báo quản trị |  
  • #225943   12/11/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    SĐT của tôi là 0908060304. Email: ducchanh.nguyen@phamnghiem.com.vn

    Bạn có thể liên lạc với tôi theo thông tin trên dân luật

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #250896   25/03/2013

    NTKhuyet
    NTKhuyet

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin Luật sư giải đáp giùm tôi vấn đề tương tự:

    Tôi và chồng tôi trong thời gian ly thân, chồng tôi đã làm giấy tờ để lại 1/2 căn nhà chung của chúng tôi cho 2 con chung (8 và 13 tuổi). Hiện nay, sổ hồng là tên tôi và 2 con, ghi rõ tôi là đại diện theo pháp luật. Đồng thời, anh ta ép tôi đứng ra vay tiền cho anh ta. Hiện tại, anh ta không còn khả năng trả nợ. 

    Vậy tôi có được quyền bán hoặc đem căn nhà trên thế chấp vào ngân hàng phần của tôi để có tiền trả nợ thay anh ta hay không? Tôi phải làm những thủ tục gì để có quyền trên?

    Rất cám ơn Luật sư đã trả lời, mong được nhận trả lời qua email cá nhân, tôi không muốn thông tin này đến tai chồng tôi.

    Chân thành cám ơn Luật sư. 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com