Người giám hộ có được bán tài sản của người được giám hộ không?

Chủ đề   RSS   
  • #562347 09/11/2020

    Người giám hộ có được bán tài sản của người được giám hộ không?

    Chào luật sư. Tôi muốn hỏi vấn đề như sau:

    Tôi có một đứa cháu 10 tuổi, do bố mẹ cháu mất đột ngột nên tôi đang là người giám hộ của cháu. Cháu hiện đang bị bệnh nặng cần tiền chữa bệnh. Tôi có thể bán số vàng mà bố mẹ cháu để lại để dùng chữa bệnh cho cháu được không?

    Xin cảm ơn!

     

     
    209 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562349   09/11/2020

    hiesutran159
    hiesutran159
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 5260
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 512 lần


    Chào bạn, trường họp của bạn, Điều 58 Bộ luật dân sự 2015 có quy định: 

    "1. Người giám hộ của người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự có các quyền sau đây:

    a) Sử dụng tài sản của người được giám hộ để chăm sóc, chi dùng cho những nhu cầu thiết yếu Như vậtycủa người được giám hộ;"

    Như vậy, nếu bạn sử dụng tài sản của cháu để chăm sóc sức khỏe cho cháu thì hoàn toàn không bị pháp luật cấm. 

    Cập nhật bởi hiesutran159 ngày 09/11/2020 09:04:49 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/11/2020)