Người dưới 18 tuổi có được hiến máu?

Chủ đề   RSS   
  • #380949 25/04/2015

    Người dưới 18 tuổi có được hiến máu?

    Tôi xin đặt vấn đề như này, mọi người cùng nhau thảo luận nhé!

    - Quy định nào về độ tuổi của người đi hiến máu? Trong khi các chương trình hiến máu tình nguyện đều yêu cầu người hiến máu phải từ 18 tuổi?!

    - Giả sử trường THPT X có tổ chức hiến máu tình nguyện và kêu gọi toàn bộ học sinh nhà trường tham dự. Như thế sẽ phải chịu hậu quả pháp lý gì?

     
    13192 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #381068   26/04/2015

    hoanglawyer92
    hoanglawyer92

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn

    Vấn đề này được quy định tại Khoản 1 Điều 4 Thông Tư số 26/2013/TT-BYT “HƯỚNG DẪN HOẠT ĐỘNG TRUYỀN MÁU”

    “Điều 4. Tiêu chuẩn người hiến máu

    Người hiến máu là người có đủ tiêu chuẩn về tuổi, sức khỏe và các điều kiện khác, cụ thể như sau:

    1. Tuổi: từ đủ 18 tuổi đến 60 tuổi.

    2. Sức khỏe:……………………………………………………………….”

    Việc hiến máu chỉ được được áp dụng với người đã đủ 18 tuổi

    Khi tham gia hiến máu, người hiến máu cần phải xuất trình các giấy tờ tùy thân và được kiểm tra sức khỏe thì mới được tham gia hiến máu

    Trong trường hợp nếu vi phạm phạm pháp luật về việc hiến máu thì có thể phải chịu trách nhiệm hành chính trong lĩnh vực y tế hoặc hình sự theo quy đinh pháp luật

    Đối với trách nhiệm hành chính, bạn có thể tham khảo nghị định số 176/2013/NĐ-CP "Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế"

    Cập nhật bởi hoanglawyer92 ngày 26/04/2015 05:55:49 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoanglawyer92 vì bài viết hữu ích
    ngoduylong (27/04/2015)
  • #381105   27/04/2015

    Cám ơn thông tin của bạn!

     
    Báo quản trị |