Người đang chấp hành án tù có được quyền ở cùng với vợ mình trong đêm tân hôn không ?

Chủ đề   RSS   
  • #484992 19/02/2018

    bekhanhquynh

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2017
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 10 lần


    Người đang chấp hành án tù có được quyền ở cùng với vợ mình trong đêm tân hôn không ?

    Tôi có người bạn hiện đang chấp hành án tại trai giam Bình Điền, Xã Bình Điền, Thị Xã Hương Trà, Tỉnh Thừa Thiên - Huế thời gian hình phạt 7 năm . Bây giờ hai gia đình cũng đồng ý muốn cho hai bạn kết hôn . Vậy xin hỏi luật sư . Pháp luật có cho phép không ? Nếu Làm lễ kết hôn diễn ra ở đâu ? Và đêm tân hôn đó hai người có được gần nhau không ?
     
    509 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bekhanhquynh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522214   29/06/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Kết hôn hôn trong tù

    Theo như câu hỏi của bạn về việc có được kết hôn khi đang chấp hành hình phạt tù? và lễ kết hôn được tổ chức ở đâu?
    Mình xin có một số ý kiến trao đổi như sau:
     
    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 44, Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định như sau:
     
    "1. Công dân Việt Nam bị kết án phạt tù về tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc tội phạm khác trong những trường hợp do Bộ luật này quy định, thì bị tước một hoặc một số quyền công dân sau đây: Quyền ứng cử đại biểu cơ quan quyền lực Nhà nước; Quyền làm việc trong các cơ quan nhà nước và quyền phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân.”
     
    Theo đó, người đang phải chấp hành án phạt tù không bị tước bỏ quyền kết hôn theo quy định của Bộ luật hình sự.
     
    Ngoài ra, Luật hôn nhân và gia đình 2014 cũng có liệt kê các hành vi bị cấm tại Khoản 2 Điều 5. Tuy nhiên, việc kết hôn của người đang chấp hành án phạt tù cũng không thuộc những hành vi bị cấm nêu trên.
     
    Do đó, về mặt pháp luật người đang chấp hành án phạt tù có quyền trong việc kết hôn.
     
    Tuy nhiên, thủ tục đăng ký kết hôn được tiến hành theo quy định của Luật hộ tịch 2014, cụ thể:
     
    Hai bên nam, nữ nộp tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định cho cơ quan đăng ký hộ tịch và cùng có mặt khi đăng ký kết hôn;
     
    Nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình, công chức tư pháp - hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bên nam, nữ ký tên vào Sổ hộ tịch.
     
    Hai bên nam, nữ cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn; công chức tư pháp - hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên nam, nữ
     
    Theo quy định trên thì để tiến hành thủ tục kết hôn bắt buộc hai bên nam nữ đăng ký kết hôn phải cùng có mặt và ký tên vào những giấy tờ liên quan khi tiến hành thủ tục đăng ký kết hôn. Do đó, đa số những người đang chấp hành hình phạt tù sẽ khó hoặc không được ra ngoài trong thời gian chấp hành hình phạt.
     
    Vì vậy, mặc dù pháp luật không tước đi quyền đăng ký kết hôn và làm lễ kết hôn của người đang phải chấp hành án phạt tù. Tuy nhiên, về mặt thực tiễn thì quyền này khó thực hiện được.
     
    Cũng trao đổi thêm với quy định trên thì đối với những người đang chấp hành hình phạt cải tạo không giam giữ và những người chấp hành án treo sẽ dễ thực hiện hơn và nếu có tổ chức lễ kết hôn thì phải tổ chức tại địa phương nơi người chấp hành hình phạt đang cư trú.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vulieu9102 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)