DanLuat 2015

Người Dân có được sử dụng một phần vỉa hè để kinh doanh không?

Chủ đề   RSS   
  • #293342 25/10/2013

    phamthiquocphuong123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người Dân có được sử dụng một phần vỉa hè để kinh doanh không?

                    Xin chào Luật sư!

     Tôi tên là Phương, xin Luật sư cho tôi biết một số quy định của pháp luật về việc cho phép người dân sử dụng một phần vỉa hè để kinh doanh buôn bán. 

    Nhà tôi hiện đang ở nằm trên mặt tiền đường Lâm Văn Bền Q7, nay tôi muốn được buôn bán đồ ăn sáng trên một phần vỉa hè trước nhà tôi (vỉa hè rộng khoảng 2m tính từ cửa nhà tôi ra đến lề đường). Như vậy có sai với quy định của pháp luật hay không? Xin Luật sư giải đáp thắc mắc.

                    Xin cám ơn Luật sư!

     
    3546 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #306623   14/01/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Theo quy định thì bạn không được phép sử dụng vỉa hè, lề đường để kinh doanh, trừ các hạot động sau đây:

    Điều 25a. Sử dụng tạm thời một phn hè phố không vào mục đích giao thông

    1. Việc sử dụng tạm thời một phần hè phố không vào mục đích giao thông, không được gây mất trật tự, an toàn giao thông.

    2. Hè phố được phép sử dụng tạm thời không vào mục đích giao thông trong các trường hp dưới đây:

    a) Tuyên truyền chủ trương, chính sách của Đảng và pháp luật của Nhà nước. Thời gian sử dụng tạm thời hè phố không quá 30 ngày; trường hợp thời gian sử dụng tạm thời lớn hơn 30 ngày phải được Bộ Giao thông vận tải (đối với quốc lộ) hoặc y ban nhân dân cấp tỉnh (đối với các hệ thống đường địa phương) chấp thuận;

    b) Tổ chức đám tang và điểm trông, giữ xe phục vụ đám tang của hộ gia đình; thời gian sử dụng tạm thời hè phố không quá 48 giờ, trường hợp đặc biệt không được quá 72 giờ;

    c) Tổ chức đám cưới và điểm trông, giữ xe phục vụ đám cưới của hộ gia đình; thời gian sử dụng tạm thời hè phố không quá 48 giờ;

    d) Điểm trông, giữ xe phục vụ hoạt động văn hóa, thể thao, diễu hành, lễ hội; thời gian sử dụng tạm thời hè phố không quá thi gian tổ chức hoạt động văn hóa đó;

    đ) Điểm trung chuyển vật liệu, phế thải xây dựng để phục vụ thi công công trình của hộ gia đình; thời gian sử dụng từ 22 giờ đêm ngày hôm trước đến 6 giờ sáng ngày hôm sau.

    3. Vị trí hè phố được phép sử dụng tạm thời không vào mục đích giao thông phải đáp ứng đủ các điều kiện dưới đây:

    a) Phần hè phố còn lại dành cho người đi bộ có bề rộng tối thiểu đạt 1,5 mét;

    b) Hè phố có kết cấu chịu lực phù hợp với trường hợp được phép sử dụng tạm thời.

    4. Đối với trường hợp sử dụng hè phố quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2 Điều này, hộ gia đình phải thông báo với y ban nhân phường, xã sở tại trước khi sử dụng tạm thời một phần hè phố. Đối với các trường hợp quy định tại các Điểm a, d, đ Khoản 2 Điều này, y ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định thủ tục hành chính về cho phép sử dụng tạm thời hè phố.

    Nghị định 100/2013/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 11/2010/NĐ-CP quy định về quản lý và bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ.

    Trường hợp cố tình vi phạm sẽ bị xử phạt theo Nghị định 171/2013/NĐ-CP

    Điều 12. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng, khai thác trong phạm vi đất dành cho đường bộ

    1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người bán hàng rong hoặc bán hàng hóa nhỏ lẻ khác trên lòng đường đô thị, trên vỉa hè các tuyến phố có quy định cấm bán hàng, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 3, Điểm e Khoản 4 Điều này.

     

     

     
    Báo quản trị |