DanLuat 2015

Người đại diện theo ủy quyền của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #420634 05/04/2016

    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 48 lần


    Người đại diện theo ủy quyền của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp

    Các luật gia cho em hỏi:

    Công ty C có anh A là người đại diện theo pháp luật. Công ty C kiện cơ quan X và anh A là người đại diện theo pháp luật của người khởi kiện (của C).

    A ủy quyền cho B thay mặt mình thực hiện mọi quyền trước Tòa. Vậy tư cách của B sẽ là:

    1. Người đại diện theo ủy quyền của người đại diện theo pháp luật của người khởi kiện; hay

    2. Người đại diện (hợp pháp) của người khởi kiện; hay

    3. Khác?

    Em cám ơn trước ...

    Cập nhật bởi Mickeycute ngày 05/04/2016 10:03:18 SA
     
    2610 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #420647   05/04/2016

    Chào bạn,

    Bạn đọc 2 điều này của Bộ luật dân sự 2005 sẽ có đáp án:

    Điều 86. Năng lực pháp luật dân sự của pháp nhân

    3. Người đại diện theo pháp luật hoặc người đại diện theo ủy quyền của pháp nhân nhân danh pháp nhân trong quan hệ dân sự.

     

    Điều 148. Chấm dứt đại diện của pháp nhân

    2. Đại diện theo ủy quyền của pháp nhân chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    a) Thời hạn ủy quyền đã hết hoặc công việc được ủy quyền đã hoàn thành;

    b) Người đại diện theo pháp luật của pháp nhân hủy bỏ việc ủy quyền hoặc người được ủy quyền từ chối việc ủy quyền;

    c) Pháp nhân chấm dứt hoặc người được ủy quyền chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

    Khi chấm dứt đại diện theo ủy quyền, người đại diện phải thanh toán xong các nghĩa vụ tài sản với pháp nhân ủy quyền hoặc pháp nhân kế thừa.

     

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    Mickeycute (05/04/2016)
  • #420737   05/04/2016

    Mickeycute
    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 48 lần


    LSTranTrongQui viết:

    Chào bạn,

    Bạn đọc 2 điều này của Bộ luật dân sự 2005 sẽ có đáp án:

    Điều 86. Năng lực pháp luật dân sự của pháp nhân

    3. Người đại diện theo pháp luật hoặc người đại diện theo ủy quyền của pháp nhân nhân danh pháp nhân trong quan hệ dân sự.

     

    Điều 148. Chấm dứt đại diện của pháp nhân

    2. Đại diện theo ủy quyền của pháp nhân chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    a) Thời hạn ủy quyền đã hết hoặc công việc được ủy quyền đã hoàn thành;

    b) Người đại diện theo pháp luật của pháp nhân hủy bỏ việc ủy quyền hoặc người được ủy quyền từ chối việc ủy quyền;

    c) Pháp nhân chấm dứt hoặc người được ủy quyền chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

    Khi chấm dứt đại diện theo ủy quyền, người đại diện phải thanh toán xong các nghĩa vụ tài sản với pháp nhân ủy quyền hoặc pháp nhân kế thừa.

     

    Luật sư ơi! Người đại diện theo pháp luật của pháp nhân thì em rõ rồi, nhưng còn người đại diện theo ủy quyền của pháp nhân thì em chưa rõ. Ai là người ủy quyền cho người đại diện theo ủy quyền của pháp nhân: pháp nhân hay người đại diện theo pháp luật của pháp nhân ủy quyền ạ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-