DanLuat 2015

Người đại diện theo PL của DN có bắt buộc ở VN khi DN nợ nghĩa vụ với NN

Chủ đề   RSS   
  • #436531 22/09/2016

    vxt_ftu

    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2011
    Tổng số bài viết (48)
    Số điểm: 1155
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 9 lần


    Người đại diện theo PL của DN có bắt buộc ở VN khi DN nợ nghĩa vụ với NN

    Anh/chị cho em hỏi:

    Trong trường hợp DN nước ngoài đang có nghĩa vụ cần phải thực hiện với nhà nước VN, ví dụ: Nợ thuế, nợ Bảo hiểm... thì người đại diện theo PL của DN có bắt buộc phải ở lại VN cho đến khi giải quyết xong hay sẽ bị tạm hoãn xuất cảnh?

    Có văn bản pháp luật nào quy định cụ thể về vấn đề này không ạ?

    Em cảm ơn.

     
    1189 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #436545   22/09/2016

    htdat29
    htdat29
    Top 500
    Male
    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2016
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 18 lần


    Theo LUẬT NHẬP CẢNH, XUẤT CẢNH, QUÁ CẢNH, CƯ TRÚ CỦA NGƯỜI NƯỚC NGOÀI TẠI VIỆT NAM số 47/2014/QH13

    Điều 28. Các trường hợp bị tạm hoãn xuất cảnh và thời hạn tạm hoãn xuất cảnh

    1. Người nước ngoài có thể bị tạm hoãn xuất cảnh nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đang là bị can, bị cáo, người có nghĩa vụ liên quan trong vụ án hình sự hoặc đang là bị đơn, người bị kiện, người có nghĩa vụ liên quan trong vụ việc dân sự, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính, hôn nhân và gia đình;

    b) Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án, quyết định của Tòa án, quyết định của Hội đồng xử lý cạnh tranh;

    c) Chưa hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế;

    d) Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính;

    đ) Vì lý do quốc phòng, an ninh.

     

    LUẬT QUẢN LÝ THUẾ Số: 03/VBHN-VPQH

    Điều 53. Hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế trong trường hợp xuất cảnh

    Người Việt Nam xuất cảnh để định cư ở nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài trước khi xuất cảnh từ Việt Nam phải hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế. Cơ quan quản lý xuất nhập cảnh có trách nhiệm dừng việc xuất cảnh của cá nhân trong trường hợp chưa hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế theo thông báo của cơ quan quản lý thuế.

     

    Nhưng giờ có 1 dự thảo nói về việc quy định tạm hoãn xuất cảnh đối với các đối tượng là người đại diện của DN.

    Tham khảo tại đây: http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Quyen-dan-su/Quyet-dinh-truong-hop-chua-duoc-xuat-canh-tam-hoan-xuat-canh-khi-chua-hoan-thanh-nghia-vu-nop-thue-282020.aspx

     

    Cập nhật bởi htdat29 ngày 22/09/2016 11:34:09 SA sai câu từ
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn htdat29 vì bài viết hữu ích
    vxt_ftu (22/09/2016)
  • #436546   22/09/2016

    Khongtheyeuemhon
    Khongtheyeuemhon
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2010
    Tổng số bài viết (734)
    Số điểm: 8995
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 755 lần
    Moderator

    Chào bạn, 

    Nợ dân sự còn có thể bị "ngăn chặn xuất cảnh" nữa huống hồ nợ Nhà nước: nợ thuế, nợ bảo hiểm. Nếu doanh nghiệp đặc biệt là doanh nghiệp có yếu tố nước ngoài (liên doanh, 100% vốn nước ngoài) mà chưa thực hiện nghĩa vụ đối với Nhà nước thì chủ doanh nghiệp hoàn toàn có thể bị áp dụng biện pháp "ngăn chặn xuất cảnh". Với điều kiện phải có cá nhân, tổ chức có văn bản yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền áp dụng biện pháp này kèm theo bằng chứng chứng minh. 

    Văn bản pháp luật quy định: 

    Nghị định 136/2007/NĐ-CP và Nghị định 94/2015/NĐ-CP sửa đổi bổ sung: quy định về xuất nhập cảnh đối với công dân Việt Nam. 

    Nghị định hợp nhất: số 07/VBHN ngày 31/12/2015 (Điều 21 - 22) quy định về xuất cảnh nhập cảnh của công dân Việt Nam. => Cái này cá nhân tôi thấy hơi kỳ kỳ vì không biết sao Văn bản do Bộ trưởng Bộ Công An ban hành nhưng tiêu đề lại là Nghị định? Ai học luật cũng biết rằng Nghị định thẩm quyền ban hành thuộc Chính Phủ??? Bộ thẩm quyền ban hành Thông tư thôi.

    Luật số 47/2014/QH13 ngày 16/6/2014 (Điều 28 - 29) quy định về nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam. 

    Tùy đối tượng mà áp dụng. 

    Thân,

     

    Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Khongtheyeuemhon vì bài viết hữu ích
    vxt_ftu (22/09/2016)
  • #436558   22/09/2016

    vxt_ftu
    vxt_ftu

    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2011
    Tổng số bài viết (48)
    Số điểm: 1155
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 9 lần


    Thực ra em thấy về nguyên tắc thì đúng như thế, nhưng ví dụ người ta bị bệnh hiểm nghèo, bắt buộc phải về nước chữa bệnh thì ko có trường hợp ngoại lệ ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #436657   23/09/2016

    Khongtheyeuemhon
    Khongtheyeuemhon
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2010
    Tổng số bài viết (734)
    Số điểm: 8995
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 755 lần
    Moderator

    Thế nào là bệnh hiểm nghèo? Việt Nam không thể chữa được? Khó nói lắm. 

    Trường hợp bệnh tật bắt buộc phải về nước với chế độ y tế tốt hơn thì phải chỉ định một người khác làm đại diện theo pháp luật toàn quyền quyết định. Như thế thì vai trò của người cũ lúc này không còn gì nữa. 

    Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-