Người đại diện theo pháp luật rút khỏi công ty !

Chủ đề   RSS   
  • #176790 06/04/2012

    tranthanh111

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Người đại diện theo pháp luật rút khỏi công ty !

    kính chào Luật sư ! 
    Tôi và 3 người cùng sáng lập nên 1 công ty hoạt động gần 1 năm
    -Nay người đại diện theo pháp luật muốn bán lại Cp và rút khỏi hoạt động kinh doanh của công ty.
    vậy tôi phải làm những gì? các thủ tục giấy tờ như thế nào

    -Còn 2 người cong lại cũng muốn bán CP cho 2 người không phải là cổ đông sáng lập đang có nhu cầu mua.
    theo Luật  sự 2 việc nêu trên phải giải quyết như thế nào? kính mong Luật sư giúp đỡ.
     
    3954 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #176807   07/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn! Luật sư Đỗ Viết Hải - Trưởng Văn phòng luật sư Sự Thật - Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời bạn như sau:
    Căn cứ theo quy định tại khoản 5 Điều 84 Luật doanh nghiệp năm 2005 quy định:

    #fff8df; text-align: justify;">5. Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trong trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó và người nhận chuyển nhượng đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty.

    #fff8df; text-align: justify;">Sau thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, các hạn chế đối với cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập đều được bãi bỏ

    #fff8df; text-align: justify;">HỒ SƠ THAY ĐỔI CỔ ĐÔNG SÁNG LẬP GỒM:

    #fff8df; text-align: justify;">1. Thông báo thay đổi cổ đông sáng lập  (theo mẫu);   
    2. Quyết định hoặc nghị quyết của đại hội đồng cổ đông công ty;  
    3. Bản sao hợp lệ biên bản họp đại hội đồng cổ đông công ty ;  
    4. Danh sách cổ đông sáng lập.  
    5. Bản sao hợp lệ giấy chứng minh nhân dân cổ đông mới là cá nhân hoặc các văn bản xác định tư cách pháp nhân và quyết định uỷ quyền đại diện phần vốn góp và chứng thực cá nhân người đại diện phần vốn góp của cổ đông mới là pháp nhân;  
    6. Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh  và đăng ký thuế.

    Bạn có thể liên hệ với VP tôi theo địa chỉ bên dưới để chúng tôi trực tiếp giúp bạn hoàn thành các thủ tục này nhanh gọn, chính xác, trong thời gian ngắn nhất.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com