Người đại diện theo pháp luật có cần xin giấy phép lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #524362 30/07/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Người đại diện theo pháp luật có cần xin giấy phép lao động?

    Công ty có hai người đại diện theo pháp luật (A và B). Giả sử ông A  là người thứ 2 đại diện theo pháp luật cho doanh nghiệp, không thường xuyên có mặt tại Việt Nam thì có cần phải xin giấy phép lao động không. Không có lương phát sinh tại Việt Nam, lương của ông A sẽ do công ty mẹ chi trả toàn bộ tại Nhật thì có vấn đề gì không?

     
    2742 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524386   30/07/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 188 lần


    Tại Khoản 3 Điều 13 Luật doanh nghiệp 2014 quy định: "Doanh nghiệp phải bảo đảm luôn có ít nhất một người đại diện theo pháp luật cư trú tại Việt Nam". Như vậy, nếu ông A không thường xuyên có mặt tại Việt Nam thì phải đảm bảo rằng người còn lại phải cư trú tại Việt Nam để làm người đại diện theo pháp luật cho công ty anh/chị nhé.

    Tại Điểm e Khoản 2 Điều 7 Nghị định 11/2016/NĐ-CP quy định:

    "Điều 7. Trường hợp người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động

    ...

    e) Vào Việt Nam làm việc tại vị trí chuyên gia, nhà quản lý, giám đốc điều hành hoặc lao động kỹ thuật có thời gian làm việc dưới 30 ngày và thời gian cộng dồn không quá 90 ngày trong 01 năm;"

    Như vậy, nếu ông A vào Việt Nam có thời gian cộng dồn không quá 90 ngày trong một năm thì không phải xin Giấy phép lao động nhưng phải làm thủ tục xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động với Sở LĐ-TB&XH theo hướng dẫn tại Điều 8 Nghị định 11/2016/NĐ-CP. Còn nếu thời gian ông A tại Việt Nam nhiều hơn 90 ngày thì phải xin giấy phép lao động bình thường.

    Tiền lương của ông A do công ty mẹ chi trả thì không có vấn đề gì cả anh/chị nhé. 

    Cập nhật bởi minhpham1995 ngày 31/07/2019 08:17:59 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)