Người đại diện theo pháp luật!

Chủ đề   RSS   
  • #335175 25/07/2014

    phamhuubinhtn1984

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người đại diện theo pháp luật!

    Xin được hỏi ! Đối với Cty Cổ phần Xây dựng và Thương mại... khi người đại diện theo pháp luật của Công ty là Giám đốc đột ngột chết. Cty chưa làm thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật mới tại sở KH&ĐT. Hiện cty đang dừng hoạt động. Các cổ đông sáng lập Cty đã thống nhất làm văn bản thừa kế có xác nhận của văn phòng công chứng với nội dung là chuyển nhượng toàn bộ cổ phần của Giám đốc cũ cho 1 cổ đông mới. Nay Cty có nhu cầu giao dịch với Ngân hàng, cụ thể là xin gia hạn nợ khoản vay mà cty đang vay tại NH. Cty đã họp hội đồng quản trị và thống nhất cử 1 cổ đông đứng ra làm đại diện cho cty ký các giao dịch với Ngân hàng. Vậy việc cty cử người đại diện ký các thủ tục giấy tờ giao dịch với Ngân hàng khi chưa đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật với sở KH&ĐT thì có hợp pháp hay không? Nếu hợp pháp thì khi đó có được dùng con dấu của cty để giao dịch hay không? Trường hợp này dựa trên điều luật nào?
     
    6118 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335292   26/07/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Bạn là thủ tục Thay đổi người đại diện theo pháp luật, hồ sơ, giấy tờ sẽ do Chủ tịch Hội đồng quản trị ký. Sau khi thay đổi người đại diện theo pháp luật bạn sẽ làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế đối với Số cổ phần do người chết để lại.

    Khi đã thay đổi thủ tục người đại diện theo pháp luật, có người đại diện mới bạn có thể làm tất cả các thủ tục bình thường kể cả thủ tục ở Ngân hàng

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #335323   26/07/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    1. Quy định của pháp luật trong trường hợp người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp chết:

    Giám đốc là người quyết định các vấn đề liên quan đến công việc kinh doanh hàng ngày của công ty ngoài những vấn đề thuộc quyền của HĐQT hay ĐHĐCĐ (Luật Doanh nghiệp), đồng thời, giám đốc là người đại diện cho doanh nghiệp trong các giao dịch, khi giám đốc chết, công ty phải bầu hoặc bổ nhiệm giám đốc mới và thực hiện thay đổi giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn không quá 10 ngày kể từ ngày ra quyết định (Điều 6 Thông tư 01/2013/TT-BKHĐT).

    Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp là một trong những nội dung phải đăng ký với cơ quan thẩm quyền (điều 26 Luật Doanh nghiệp), do vậy, nếu chỉ nội bộ doanh nghiệp thông qua việc cử người đại diện theo pháp luật mà chưa thực hiện thủ tục thông báo thay đổi thì trên góc độ pháp luật, việc này chưa được thừa nhận. Các giao dịch của doanh nghiệp phát sinh bởi người đại diện mới (mà chưa được đăng ký thay đổi trên giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp) sẽ bị coi là vô hiệu khi có phát sinh tranh chấp.

    Do vậy, công ty bạn nên tiến hành thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp tại Phòng ĐKKD – Sở Kế hoạch và Đầu tư nơi công ty có trụ sở chính trước khi thực hiện các giao dịch.

    2. Căn cứ pháp luật:

    - Luật Doanh nghiệp 2006;

    - Nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp;

    -Thông tư 01/2013/TT-BKHĐT hướng dẫn về đăng ký doanh nghiệp

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe.

    Trân trọng./. 

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com