Người đại diện pháp luật có được ủy quyền ký hồ sơ đăng ký kinh doanh với SKHĐT?

Chủ đề   RSS   
  • #476632 30/11/2017

    shochu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2017
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 10 lần


    Người đại diện pháp luật có được ủy quyền ký hồ sơ đăng ký kinh doanh với SKHĐT?

    KÍNH GỬI QUÝ ANH CHỊ,

    Công ty em là công ty cổ phần, hiện có rất nhiều hồ sơ đăng ký kinh doanh  với sở kế hoạch đầu tư phải ký, mà đại diện pháp luật thường xuyên đi vắng

    Vậy đại diện pháp luật có thể ủy quyền cho người khác ký thay hay không?

    Trân trọng,

     
    4779 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #477075   04/12/2017

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Đối với các giấy tờ thuộc thẩm quyền ký của người đại diện theo pháp luật, trong trường hợp người đại diện theo pháp luật đi vắng có quyền ủy quyền cho người khác ký trong các văn bản đó, nội dung, phạm vi ủy quyền phải ghi rõ thẩm quyền ký của người được ủy quyền.

    Trân trọng.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.Nguyenthihuong vì bài viết hữu ích
    shochu (04/12/2017)
  • #477478   06/12/2017

    thambui94
    thambui94
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2017
    Tổng số bài viết (252)
    Số điểm: 3162
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 35 lần


    Ủy quyền kí đăng kí kinh doanh tại SKHĐT

    Chào bạn, trường hợp của bạn mình có gặp qua rồi, ở sở kế hoạch đầu tư chỉ chấp nhận giấy ủy quyền của người đại diện theo pháp luật cho việc nộp hồ sơ đăng kí kinh doanh thôi, còn các giấy tờ khác phải do người đại diện theo pháp luật kí. Trong trường hợp của bạn nếu nộp hồ sơ mà giấy tờ đăng kí kinh doanh do người được ủy quyền kí có thể họ sẽ trả lại hồ sơ , cho nên mình khuyên bạn nên gọi điện đến sở kế hoạch đầu tư hỏi trước, đỡ mất công ủy quyền mà cũng không thực hiện được công việc. Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thambui94 vì bài viết hữu ích
    shochu (07/12/2017)
  • #477622   07/12/2017

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Nghị định số 78/2015/NĐ-CP

    Điều 11. Ủy quyền thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp

    Trường hợp người thành lập doanh nghiệp hoặc doanh nghiệp ủy quyền cho tổ chức, cá nhân khác thực hiện thủ tục liên quan đến đăng ký doanh nghiệp, khi thực hiện thủ tục, người được ủy quyền phải nộp bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 10 Nghị định này, kèm theo:

    1. Bản sao hợp lệ hợp đồng cung cấp dịch vụ giữa người thành lập doanh nghiệp hoặc doanh nghiệp và tổ chức làm dịch vụ thực hiện thủ tục liên quan đến đăng ký doanh nghiệp và giấy giới thiệu của tổ chức đó cho cá nhân trực tiếp thực hiện thủ tục liên quan đến đăng ký doanh nghiệp; hoặc

    2. Văn bản ủy quyền theo quy định của pháp luật cho cá nhân thực hiện thủ tục liên quan đến đăng ký doanh nghiệp.

    Như vậy, Luật Doanh nghiệp quy định việc ủy quyền để làm thủ tục, còn hồ sơ thành lập Doanh nghiệp phải do người được ủy quyền ký (ví như Điều lệ, Giấy đề nghị, Danh sách...)

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM