NGƯỜI ĐẠI DIỆN PHÁP LUẬT

Chủ đề   RSS   
  • #251574 28/03/2013

    NGƯỜI ĐẠI DIỆN PHÁP LUẬT

    Chào luật sư,

    Em có 2 vấn đề sau, nhờ luật sư giải đáp giúp:

    1. Chồng làm chủ tịch HĐQT của công ty cổ phần thì có được bổ nhiệm vợ làm giám đốc không?

    2. Người đại diện pháp luật của công ty em là chủ tịch HĐQT, nhưng giám đốc là người khác. Vậy giám đốc có được ký trên hóa đơn, hợp đồng, báo cáo thuế, thống kê, hồ sơ lao động?

     

    Cảm ơn luật sư.

     
    6891 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #251653   29/03/2013

    hieppoe
    hieppoe

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2009
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Gửi Bạn,

    1. Theo quy định tại Khoản 2 Điều 116 Luật doanh nghiệp, Khoản 1 Điều 15 Nghị định 102/2010/NĐ-CP thì, trừ trường hợp Điều lệ Công ty có quy định khác, nếu Vợ đáp ứng được những điều kiện: (1) Có đủ năng lực hành vi dân sự và không thuộc đối tượng bị cấm thành lập và quản lý doanh nghiệp quy định tại khoản 2 Điều 13 của Luật Doanh nghiệp; (2) Cổ đông là cá nhân sở hữu ít nhất 5% số cổ phần phổ thông (đối với công ty cổ phần) hoặc người khác thì phải có trình độ chuyên môn hoặc kinh nghiệm thực tế trong quản trị kinh doanh hoặc trong ngành, nghề kinh doanh chính của công ty thì Hội đồng quản trị Công ty có thể bổ nhiệm vợ của Chủ tịch HĐQT làm Giám đốc.

    2. Người đại diện theo pháp luật có quyền nhân danh doanh nghiệp xác lập, thực hiện giao dịch dân sự vì lợi ích của doanh nghiệp, người khác dù giữ bất kỳ chức danh nào nhưng nếu không phải là người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp thì không có quyền đương nhiên được ký kết văn bản giao dịch với các đối tác. Vì vậy nếu Giám đốc muốn ký tên trên hóa đơn, hợp đồng, báo cáo thuế, thống kê, hồ sơ lao động,… thì phải được sự uỷ quyền của Chủ tịch HĐQT.

    Thân chào.
     

    Luật sư Nguyễn Hiệp

    Phone: 0904 727 115 - 092 8989 798

    Email: hiepnguyen@luatviban.com

    http://www.luatviban.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hieppoe vì bài viết hữu ích
    meoconsv (30/03/2013)
  • #252719   03/04/2013

    nguyenhaiyenctpr
    nguyenhaiyenctpr

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư

    E có thắc mắc này muốn nhờ Luật sư giúp ah.

    Công ty e là công ty cổ phần, Đại diện theo pháp luật là TGĐ Công ty  trong đăng ký kinh doanh không đăng ký một sô ngành nghề. Nhưng HĐQT vẫn quyết định hoạt động theo ngành chưa đăng ký và yêu cầu TGĐ thực hiện việc ký kết các hợp đồng đó. Vậy cho e hỏi, Nếu ô TGĐ này biết vi phạm pháp luật nhưng vẫn ký thì có cách làm để hạn chế trách nhiệm cho ông TGĐ hay không ạ? HĐQT hay TGĐ sẽ là người chịu trách nhiệm trước pháp luật?

    Cảm ơn Luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #254913   13/04/2013

    LuatsuKhai
    LuatsuKhai
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2013
    Tổng số bài viết (115)
    Số điểm: 665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Gửi bạn.

    Việc Tổng Giám đốc là người đại diện theo pháp luật của Công ty ký kết hợp đồng liên quan đến ngành nghề kinh doanh mà Công ty chưa đăng ký trên Giấy chứng nhận Doanh nghiệp là vi phạm pháp luật (theo Điều 9 Luật Doanh nghiệp). 

    Do đó, Tổng Giám đốc là người chịu trách nhiệm trực tiếp đối với hành vi vi phạm này:

    1. Là người trực tiếp ký Hợp đồng;

    2. Là người đại diện theo pháp luật của Công ty.

    Hội đồng Quản trị sẽ liên đới chịu trách nhiệm về vi phạm trên.

    Trân trọng.

     

    Ls Đặng Văn Khải

    Công ty Luật TNHH VMF - Đoàn Luật sư Hà Nội

    VPGD 1: P206, Tòa nhà A6D, Khu đô thị Nam Trung Yên, Trung Hòa, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

    VPGD 2: Lô E 2, Đường Dương Đình Nghệ, Khu đô thị mới Cầu Giấy, Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

    Mobile: 0987 525 368 / 0946 022 636

    Email: luatvmf@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #286760   18/09/2013

    CAROL.PHINHAN
    CAROL.PHINHAN

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi Luật sư,

    Công ty em định thành lập là công ty TNHH 1 thành viên chủ sở hữu là tổ chức nước ngoài. Vậy có thể đề 2 người cùng làm đại diện pháp luật không?

     
    Báo quản trị |  
  • #286859   18/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14811)
    Số điểm: 102562
    Cảm ơn: 3413
    Được cảm ơn 5271 lần
    SMod

    Theo luật doanh nghiệp thì chỉ có 1 người đại diện theo pháp luật của cty, không thể 2 người được.

     
    Báo quản trị |  
  • #286914   18/09/2013

    LuatsuKhai
    LuatsuKhai
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2013
    Tổng số bài viết (115)
    Số điểm: 665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Gửi bạn

     

    Công ty thì có người đại diện theo pháp luật, nhưng tại một thời điểm chỉ có một người là đại diện theo pháp luật của Công ty.

    Vấn đề của bạn mình có thể phán đoán là bạn định hỏi: Công ty TNHH 1 thành viên do tổ chức nước ngoài thành lập có thể để 02 người là đại diện cho tổ chức đó trong Công ty TNHH 1 thành viên này?

    Nếu là nội dung đó thì là: tổ chức nước ngoài có thể cử 1, 2, hoặc nhiều người làm đại diện quản lý phần vốn góp của họ tại Công ty TNHH 1 thành viên này.Tức là mô hình quản lý Công ty TNHH 1 thành viên do tổ chức làm chủ sở hữu theo mô hình Hội đồng thành viên (như hội đồng thành viên Công ty TNHH hai thành viên trở lên).

    Tổ chức nước ngoài có thể cử một trong số những người là đại diện vốn làm người đại diện theo pháp luật của Công ty TNHH 1 thành viên do tổ chức làm chủ sở hữu.

    Bạn tham khảo nhé.

    Ls Đặng Văn Khải

    Công ty Luật TNHH VMF - Đoàn Luật sư Hà Nội

    VPGD 1: P206, Tòa nhà A6D, Khu đô thị Nam Trung Yên, Trung Hòa, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

    VPGD 2: Lô E 2, Đường Dương Đình Nghệ, Khu đô thị mới Cầu Giấy, Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

    Mobile: 0987 525 368 / 0946 022 636

    Email: luatvmf@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuKhai vì bài viết hữu ích
    ntdieu (18/09/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Hiệp

Phone: 0904 727 115 - 092 8989 798

Email: hiepnguyen@luatviban.com

http://www.luatviban.com