DanLuat 2015

người đại diện có được thay mặt khởi kiện không?

Chủ đề   RSS   
  • #309578 16/02/2014

    Milan_law

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2013
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 3 lần


    người đại diện có được thay mặt khởi kiện không?

    có tình huống sau đây:

    ông A 89 tuổi, bị A tông xe vào, hiện đang ở bệnh viện điều trị, các con ông A muốn làm đưa vụ việc ra Tòa để yêu cầu bồi thường, vậy các con ông A có được đại diện khởi kiện không? hay phải đợ khi ông A ra viện, và ý chí của ông A thế nào?? "lưu ý là ông A đã già rồi, hiện không đọc được"

    cảm ơn.

     
    8792 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #309588   16/02/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4071)
    Số điểm: 31441
    Cảm ơn: 905
    Được cảm ơn 1883 lần


    Milan_law viết:

    có tình huống sau đây:

    ông A 89 tuổi, bị A tông xe vào, hiện đang ở bệnh viện điều trị, các con ông A muốn làm đưa vụ việc ra Tòa để yêu cầu bồi thường, vậy các con ông A có được đại diện khởi kiện không? hay phải đợ khi ông A ra viện, và ý chí của ông A thế nào?? "lưu ý là ông A đã già rồi, hiện không đọc được"

    cảm ơn.

    Chào bạn.

    Xét riêng về việc bồi thường thiệt hại trong tai nạn giao thông thì đây là quan hệ dân sự. Trong tranh chấp dân sự "Quyền quyết định và tự định đoạt của đương sự" là nguyên tắc quan trọng nhất phải tôn trọng.

    Do đó việc có yêu cầu bồi thường (khởi kiện) hay không, bồi thường bao nhiêu là do người bị thiệt hại quyết định.

    Do đó, muốn khởi kiện phải do chính người bị thiệt hại hoặc người được ủy quyền hợp pháp thực hiện.

    Nếu ông A đã già và không đọc được thì vẫn có thể UQ và nhờ thêm người làm chứng, ngoài công chứng viên. Công chứng viên có quyền đến tận bệnh viện để công chứng việc UQ ngoài trụ sở văn phòng công chứng nếu có lý do chính đáng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Milan_law (17/02/2014)
  • #309636   17/02/2014

    Milan_law
    Milan_law

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2013
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 3 lần


    cảm ơn vì câu trả lời của bạn.

    Nhưng theo mình biết thì trong chế độ ủy quyền, người được ủy quyền không có quyền khởi kiện thì phải, bạn có thể xem lại.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Milan_law vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (17/02/2014)
  • #309640   17/02/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4071)
    Số điểm: 31441
    Cảm ơn: 905
    Được cảm ơn 1883 lần


    Milan_law viết:

    cảm ơn vì câu trả lời của bạn.

    Nhưng theo mình biết thì trong chế độ ủy quyền, người được ủy quyền không có quyền khởi kiện thì phải, bạn có thể xem lại.

    Chào bạn.

    Đúng như bạn nói đơn khởi kiện phải do chính người có quyền và lợi ích bị xâm phạm ký tên, theo nghị quyết Số 05/2012/NQ-HĐTP của HĐTP :

    Điều 2. Quyền khởi kiện vụ án quy định tại Điều 161 của BLTTDS

    Khi xét thấy cần khởi kiện vụ án tại Toà án có thẩm quyền để yêu cầu bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, thì cá nhân, cơ quan, tổ chức phải làm đơn khởi kiện theo đúng quy định tại khoản 2 Điều 164 của BLTTDS và cần phân biệt như sau:

    1. Đối với cá nhân có đầy đủ năng lực hành vi tố tụng dân sự, thì có thể tự mình hoặc nhờ người khác làm hộ đơn khởi kiện vụ án. Tại mục tên, địa chỉ của người khởi kiện trong đơn phải ghi họ tên, địa chỉ của cá nhân đó. Đồng thời, ở phần cuối đơn, cá nhân đó phải ký tên hoặc điểm chỉ.

    2. Đối với cá nhân là người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi không mất năng lực hành vi dân sự, không bị hạn chế năng lực hành vi dân sự đã tham gia lao động theo hợp đồng lao động hoặc giao dịch dân sự bằng tài sản riêng của mình, thì có thể tự mình hoặc nhờ người khác làm hộ đơn khởi kiện vụ án về tranh chấp có liên quan đến hợp đồng lao động hoặc giao dịch dân sự đó. Tại mục tên, địa chỉ của người khởi kiện trong đơn phải ghi họ tên, địa chỉ của cá nhân đó. Đồng thời, ở phần cuối đơn, cá nhân đó phải ký tên hoặc điểm chỉ.

    3. Đối với cá nhân là người chưa thành niên (trừ trường hợp được hướng dẫn tại khoản 2 Điều này), người mất năng lực hành vi dân sự, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, thì người đại diện hợp pháp của họ (đại diện theo pháp luật) có thể tự mình hoặc nhờ người khác làm hộ đơn khởi kiện vụ án. Tại mục tên, địa chỉ của người khởi kiện trong đơn phải ghi họ tên, địa chỉ của người đại diện hợp pháp của cá nhân đó. Đồng thời, ở phần cuối đơn, người đại diện hợp pháp đó phải ký tên hoặc điểm chỉ.

    4. Đối với cá nhân thuộc trường hợp quy định tại khoản 1, 2 và 3 Điều này là người không biết chữ, không nhìn được, không thể tự mình làm đơn khởi kiện, không thể tự mình ký tên hoặc điểm chỉ thì có thể nhờ người khác làm hộ đơn khởi kiện vụ án và phải có người làm chứng. Người làm chứng phải ký xác nhận việc khởi kiện và nội dung khởi kiện vào đơn khởi kiện trước mặt người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã. Người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã chứng nhận trước mặt người khởi kiện và người làm chứng."

    “Người làm chứng” trong trường hợp này phải là người có đầy đủ năng lực hành vi tố tụng dân sự quy định tại Điều 57 của BLTTDS.

    Như vậy, người khởi kiện phải là người có quyền và lợi ích bị xâm phạm và phải tự ký tên trên đơn khởi kiện;nguyên tắc"Quyền quyết định và tự định đoạt của đương sự".

    Tuy nhiên, trong thực tế thì ngoài việc phải ký tên trên đơn khởi kiện thì người khởi kiện được quyền UQ cho người khác nộp đơn khởi kiện thay mình và UQ cho người khác tham gia các giai đoạn tố tụng. (một số TA chỉ chấp nhận UQ tham gia tố tụng sau khi vụ án đã được thụ lý).  

     
    Báo quản trị |  
  • #310766   23/02/2014

    Milan_law
    Milan_law

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2013
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 3 lần


    cảm ơn rất nhiều, cho mình hỏi thêm về quá trình tố tụng...

    vậy thì trong đơn khởi kiện đó, về nội dung khi tường trình lại chi tiết vụ việc, ông A không tự mình tường thuật lại được, nhưng khi vụ việc diễn ra thì có nhiêu người làm chứng ở đó, vậy người làm chứng, người làm chứng này sẽ được ông A ủy quyền, sẽ tường thuật lại vụ việc vào đơn, sau đó đọc cho ông A nghe, nếu ông A đồng ý thì ký hoặc điểm chỉ vào đơn khởi kiện có được không.?

    sau đó ông A ủy quyền cho người đại diện đi nộp đơn khởi kiện, nếu sau khi Tòa thụ lý, từ giai đoạn đó người đại diện của ông A tham gia tất cả các giai đoạn mà ông A ko cần đến Tòa án có được không?

     
    Báo quản trị |  
  • #310865   24/02/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4071)
    Số điểm: 31441
    Cảm ơn: 905
    Được cảm ơn 1883 lần


    Milan_law viết:

    cảm ơn rất nhiều, cho mình hỏi thêm về quá trình tố tụng...

    vậy thì trong đơn khởi kiện đó, về nội dung khi tường trình lại chi tiết vụ việc, ông A không tự mình tường thuật lại được, nhưng khi vụ việc diễn ra thì có nhiêu người làm chứng ở đó, vậy người làm chứng, người làm chứng này sẽ được ông A ủy quyền, sẽ tường thuật lại vụ việc vào đơn, sau đó đọc cho ông A nghe, nếu ông A đồng ý thì ký hoặc điểm chỉ vào đơn khởi kiện có được không.?

    sau đó ông A ủy quyền cho người đại diện đi nộp đơn khởi kiện, nếu sau khi Tòa thụ lý, từ giai đoạn đó người đại diện của ông A tham gia tất cả các giai đoạn mà ông A ko cần đến Tòa án có được không?

    Chào bạn.

    Câu hỏi của bạn nên đặt lại như sau thì tính pháp lý sẽ chặt chẽ hơn :

    -Người bị thiệt hại có quyền nhờ người khác soan giùm đơn khởi kiện do đã cao tuổi được không sau đó người khởi kiện ký và điềm chỉ (lăn tay) thì đc kg? thì câu trả lời là luật không cấm.(ai soan thì TA không biết và không có hỏi)

    -Những người làm chứng nên làm tường trình và nếu được ra phường, xã xin xác nhận chử ký thì tốt hơn.

    -sau đó ông A ủy quyền cho người đại diện đi nộp đơn khởi kiện, nếu sau khi Tòa thụ lý, ừ giai đoạn đó người đại diện của ông A tham gia tất cả các giai đoạn mà ông A ko cần đến Tòa án có được không?

    sau khi Tòa thụ lý, phải làm ủy quyền khác tham gia vụ kiện : TA lập luận là trước khi TA thụ lý, chưa có vụ án, người khởi kiện chưa có quyền tham gia vụ kiện nào cả nên không thể ủy quyền. . Ông A không cần đến  ta nếu nôi dung UQ bạn ghi thật đầy đủ : được làm đơn kháng cáo, khiếu nại, nhận quyết định, bản án; Tham gia tất cả giai đoạn của quá trình giải quyết của vụ án.thi hành án . . .  

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Milan_law (24/02/2014)
  • #419957   28/03/2016

    lyvantoan_ct
    lyvantoan_ct

    Male
    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2012
    Tổng số bài viết (48)
    Số điểm: 665
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    cho mình hỏi thêm là trong trường hợp này, ông A nhờ người khác làm đơn khởi kiện và nhờ người khác ký tên giùm nháy tên của ông A, và khi Tòa án thụ lý giải quyết vụ án thấy chữ ký khác sau đó Tòa án lấy lời khai của ông A và ông A cũng thừa nhận là chữ ký trong đơn không phải của ông A vậy Tòa án sẽ xử lý như thế nào à?

     
    Báo quản trị |  
  • #422861   26/04/2016

    understandhieu
    understandhieu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    nếu không ký được thì thay bằng điểm chỉ chứ. nếu ký hộ thì thành chữ ký giả còn gì. lúc đó về hình thức thì không chứng minh được việc khởi kiện xuất phát từ ý chí của người bị thiệt hại. pháp luật quy định về sửa đổi bổ sung đơn khởi kiện, nhưng đó là trong quá trình xem xét thụ lý. trong trường hợp này, theo tôi thì giống như không có đơn khởi kiện nên toàn án sẽ ngừng giải quyết vụ án này. bạn muốn khởi kiện thì phải làm lại đơn. Đây là ý kiến lý thuyết, còn thực tế thế nào mình không biết.

    Cập nhật bởi understandhieu ngày 26/04/2016 03:26:31 CH

    Hoàng Thị Hiểu, thực tâp sinh. Liên hệ: 0978392303.

     
    Báo quản trị |  
  • #422874   26/04/2016

    hoaso37
    hoaso37

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 8 lần


    cho mình hỏi thêm là trong trường hợp này, ông A nhờ người khác làm đơn khởi kiện và nhờ người khác ký tên giùm nháy tên của ông A, và khi Tòa án thụ lý giải quyết vụ án thấy chữ ký khác sau đó Tòa án lấy lời khai của ông A và ông A cũng thừa nhận là chữ ký trong đơn không phải của ông A vậy Tòa án sẽ xử lý như thế nào à?

    Chào bạn

    Sau khi Tòa án thụ lý giải quyết vụ án thì mới phát hiện ra việc giả mạo chữ ký. Ông A thừa nhận có nhờ ký hộ.

    Trong trường hợp này, khi Tòa án gọi ông A lên lấy lời khai, nếu ông A thừa nhận nội dung trong đơn khởi kiện là đúng với ý chí và nguyện vọng của ông A, thì Tòa án sẽ yêu cầu ông A sửa đổi lại đơn khởi kiện cho phù hợp và vẫn thụ lý giải quyết vụ việc của ông A như bình thường.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-