Người đại diện cho người chưa thành niên ghi trên GCN QSDĐ?

Chủ đề   RSS   
  • #556717 31/08/2020

    arcnguyenhoang

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Người đại diện cho người chưa thành niên ghi trên GCN QSDĐ?

    Chào Luật Sư ạ.

    Gia đình anh trai em có vợ đã mất, chồng đang chấp hành án phạt tù, gia đình có 2 người con chưa thành niên (8 tuổi và 4 tuổi). Khi bố 2 cháu phải đi tù thì bà ngoại của 2 cháu là người giám hộ nuôi dưỡng.

    Ông bà nội của 2 cháu có làm thủ tục cho tặng 2 cháu 1 mảnh đất và nhà ở, đã làm hợp đồng cho tặng và sang nhượng quyền sử dụng đất, tuy nhiên người đại diện cho hai cháu trong giấy CNQSDĐ lại là em, chú của 2 cháu.

    Cho em hỏi là bà ngoại của 2 cháu có quyền đòi giám hộ mảnh đất này cho 2 cháu không? Và nếu trên giấy CNQSDĐ ghi tên em, chú của 2 cháu là người đại diện trong thủ tục cho tặng đất, thì em có được quyền giám hộ nuôi dưỡng 2 cháu không?

     
    301 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn arcnguyenhoang vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #557323   06/09/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1971)
    Số điểm: 11399
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1293 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn, theo thông tin bạn cung cấp, anh trai bạn có vợ đã mất, chồng đang chấp hành án phạt tù, gia đình có 2 người con chưa thành niên (8 tuổi và 4 tuổi). Khi bố 2 cháu phải đi tù thì bà ngoại của 2 cháu là người giám hộ nuôi dưỡng. Ông bà nội của 2 cháu có làm thủ tục cho tặng 2 cháu 1 mảnh đất và nhà ở, đã làm hợp đồng cho tặng và sang nhượng quyền sử dụng đất, tuy nhiên người đại diện cho hai cháu trong giấy CNQSDĐ lại là em chú của 2 cháu.

    Theo quy định của BLDS 2015, giám hộ là việc cá nhân, pháp nhân được thực hiện việc chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi (Điều 46).

    Điều 49 BLDS 2015 quy định về điều kiện của người giám hộ như sau:

    - Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.

    - Có tư cách đạo đức tốt và các điều kiện cần thiết để thực hiện quyền, nghĩa vụ của người giám hộ.

    - Không phải là người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc người bị kết án nhưng chưa được xoá án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, tài sản của người khác.

    - Không phải là người bị Tòa án tuyên bố hạn chế quyền đối với con chưa thành niên.

    Theo đó, mặc dù mẹ các cháu đã mất, nhưng cháu vẫn còn có bố và bố cháu hiện tại vẫn đang là người đại diện hợp pháp của cháu nhưng bố cháu lại đang thi hành án phạt tù nên bị hạn chế không đủ điều kiện để chăm sóc, giáo dục và không đủ điều kiện để giám hộ con mình. Do vậy, ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại là người giám hộ của cháu. Người chú phải thỏa thuận với họ về việc người chú đó sẽ là người giám hộ và phải được họ đồng ý hoặc nếu họ không đồng ý thì bạn phải chứng minh họ không đủ điều kiện giám hộ thì bạn mới được giám hộ. Việc giám hộ phải được đăng ký tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về hộ tịch. Khi bà ngoại của 2 cháu có quyền đòi giám hộ mảnh đất này cho 2 cháu thì phải chứng minh việc cử người giám hộ theo quy định có được thực hiện đúng quy định không

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/09/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.