DanLuat 2015

Người có trách nhiệm tham gia đoàn kiểm tra là ai?

Chủ đề   RSS   
  • #438264 12/10/2016

    Người có trách nhiệm tham gia đoàn kiểm tra là ai?

    Xin hỏi các Luật gia.

    Tôi có một vấn đề vướng mắc như sau: Theo quy định tại điểm b, khoản 2 Điều 28 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong một số lĩnh vực trong đó có phòng cháy và chữa cháy quy định: Phạt tiền đối với hành vi "Không cử người có trách nhiệm tham gia đoàn kiểm tra an toàn phòng cháy và chữa cháy".

    Điểm c, khoản 3 Thông tư số 66/2014/TT-BCA ngày 16/12/2014 của Bộ Công an quy định: Đối tượng được kiểm tra phải chuẩn bị đầy đủ nội dung kiểm tra an toàn về phòng cháy và chữa cháy đã được thông báo và bố trí người có thẩm quyền, trách nhiệm để làm việc với người có trách nhiệm kiểm tra khi nhận được thông báo về việc kiểm tra.

    Theo cơ quan chức năng thông báo thì doanh nghiệp phải bố trí người Đại diện theo pháp luật để tiếp đoàn kiểm tra?

    Vậy câu hỏi là: Có phải bắt buộc người đại diện theo pháp luật tiếp đoàn kiểm tra hay không? nếu có thì theo quy định ở đâu?

    Xin trả lời của các Luật gia.

     

     

     
    706 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438303   12/10/2016

    DuongNgalaw
    DuongNgalaw

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2016
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 9 lần


    Chào bạn, về câu hỏi của bạn mình có ý kiến tham khảo cho bạn như sau:

     Điều 5 của Luật Phòng cháy chữa cháy và Khoản 2 Điều 1 của Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật phòng cháy và chữa cháy quy định:

    1. Phòng cháy và chữa cháy là trách nhiệm của mỗi cơ quan, tổ chức, hộ gia đình và cá nhân trên lãnh thổ Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

    2. Công dân từ 18 tuổi trở lên, đủ sức khoẻ có trách nhiệm tham gia vào đội dân phòng, đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở được lập ở nơi cư trú hoặc nơi làm việc khi có yêu cầu.

    3. Người đứng đầu cơ quan, tổ chức trong phạm vi nhiệm vụ, quyền hạn của mình có trách nhiệm:

    a) Tổ chức tuyên truyền, phổ biến kiến thức về phòng cháy và chữa cháy; xây dựng phong trào toàn dân tham gia phòng cháy và chữa cháy; thành lập, duy trì hoạt động đội phòng cháy và chữa cháy theo quy định của pháp luật;

    b) Ban hành theo thẩm quyền nội quy và biện pháp về phòng cháy và chữa cháy;

    c) Tổ chức thực hiện, kiểm tra, giám sát việc chấp hành quy định về phòng cháy và chữa cháy;

    d) Bảo đảm kinh phí cho hoạt động phòng cháy và chữa cháy, sử dụng kinh phí phòng cháy và chữa cháy đúng mục đích; trang bị và duy trì hoạt động của dụng cụ, phương tiện phòng cháy và chữa cháy; chuẩn bị các điều kiện phục vụ chữa cháy; xây dựng, tổ chức thực tập phương án chữa cháy; bảo đảm các điều kiện phục vụ công tác huấn luyện nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy; tổ chức chữa cháy và khắc phục hậu quả do cháy gây ra;

    đ) Thực hiện nhiệm vụ khác về phòng cháy và chữa cháy theo quy định của pháp luật.

    Như vậy, đối chiếu với quy định trên của luật PCCC có thể hiểu người có trách nhiệm tham gia đoàn kiểm tra PCCC phải là người đứng đầu doanh nghiệp.

    Trên đây là một vài ý kiến tham khảo với bạn.

    Trân trọng.

    Dương Nga/ 0985808957

     

    Ms. Dương Nga

    M: 0985808957 – E: Duongngalaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DuongNgalaw vì bài viết hữu ích
    doremon87114 (12/10/2016)

0 Thành viên đang online
-