Người có trách nhiệm quản lý tài sản!

Chủ đề   RSS   
  • #247186 06/03/2013

    PhanThuHa90

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    Người có trách nhiệm quản lý tài sản!

    Mọi người ơi!

    Phó Giám Đốc một xí nghiệp thuộc công ty nhà nước có phải là người có trách nhiệm quản lý việc thực hiện các hợp đồng và đưa vào sổ sách của xí nghiệp không?

    Luật doanh nghiệp nhà nước quy định như sau: Theo Điều 23 Luật doanh nghiệp nhà nước thì : . “Phó giám đốc giúp Giám đốc điều hành công ty theo phân công và uỷ quyền của Giám đốc, chịu trách nhiệm trước Giám đốc và trước pháp luật về nhiệm vụ được phân công và uỷ quyền” và “Giám đốc là người điều hành công ty, đại diện theo pháp luật của công ty và chịu trách nhiệm trước người bổ nhiệm, người ký hợp đồng thuê và trước pháp luật về việc thực hiện các quyền, nhiệm vụ được giao

    Còn theo quy chế của doanh nghiệpquy định về chức năng nhiệm vụ quyền hạn của Phó Giám đốc xí nghiệp như sau: Là người giúp việc cho giám đốc, được giám đốc phân công và ủy quyền phụ trách một số công việc hàng ngày và thay thế Giám đốc khi Giám đốc đi vắng, chịu trách nhiệm trước Giám đốc về những công việc được giao và công việc tự giải quyết.Chức năng, nhiệm vụ quyền hạn của Giám đốc: Là người chỉ huy cao nhất, chịu trách nhiệm toàn bộ mọi hoạt động của xí nghiệp trước Giám đốc công ty và phát triển vốn được giao theo đúng quy định của pháp luật.

    Như vậy PGĐ có được xem là người có trách nhiệm quản lý tài sản khi xác định cấu thành tội tham ô ở điều 278 không?

    Xin mọi người cho ý kiến!

     
    4216 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #247287   06/03/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14377)
    Số điểm: 99428
    Cảm ơn: 3278
    Được cảm ơn 5063 lần
    SMod

    Chào bạn, câu trả lời là Có và Không.

    "Có" khi PGĐ được phân công, và "Không" khi không được phân công.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    PhanThuHa90 (07/03/2013)
  • #247314   06/03/2013

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1808)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 800 lần


    Hình như đây là 1 trong các vấn đề ở tình huống Phan Văn Toàn tham ô tài sản khi Diễn án ở lớp LS thì phải :d

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #247372   07/03/2013

    PhanThuHa90
    PhanThuHa90

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    Đúng rồi! Đây là hồ sơ diễn án lớp D. Thấy có nhiều thắc mắc quá!

     
    Báo quản trị |