Người có sổ tạm trú ở vùng bãi ngang thì có được cấp BHYT miễn phí theo chế độ không?

Chủ đề   RSS   
  • #508956 30/11/2018

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1144)
    Số điểm: 10748
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 258 lần


    Người có sổ tạm trú ở vùng bãi ngang thì có được cấp BHYT miễn phí theo chế độ không?

    Cho mình hỏi, nếu làm Bảo hiểm y tế cho người dân ở xã thuộc vùng đặc biệt khó khăn (ven biển, bãi ngang). Thông thường người có sổ thường trú sẽ được huyện cấp thẻ BHYT miễn phí. Tuy nhiên nay có trường hợp người có sổ tạm trú tại xã (thời gian tạm trú trong sổ là đến hết tháng 12/2018). Vậy người có số tạm trú có được hưởng BHYT của huyện cấp miễn phí không?

     
    2532 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #511124   30/12/2018

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (337)
    Số điểm: 2590
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Hiện tại theo quy định tại Khoản 3 Điều 12 Luật BHYT sửa đổi năm 2014 thì nhóm đối tượng được Ngân sách Nhà nước đóng BHYT:

    "h) Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;"

    Theo Điều 12 Luật cư trú 2006:

    "Điều 12. Nơi cư trú của công dân

    1. Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

    2. Trường hợp không xác định được nơi cư trú của công dân theo quy định tại khoản 1 Điều này thì nơi cư trú của công dân là nơi người đó đang sinh sống.”

    Như vậy, người đang sinh sống tại vùng khó khăn cũng được tính cho cả trường hợp có sổ thường trú hoặc sổ tạm trú. Người này vẫn được hưởng chính sách bảo hiểm y tế của huyện cấp theo quy định

    Tuy nhiên, chị cần chú ý xem xét người này đang tạm trú tại địa phương theo diện nào, nếu đang đi làm cho Doanh nghiêp thì sẽ ưu tiên theo thứ tự là Doanh nghiệp đóng BHYT trước khi hưởng theo diện nhà nước hỗ trợ theo quy định tại Khoản 2 Điều 13 Luật BHYT sửa đổi 2014:

    “Trường hợp đối tượng quy định tại điểm b khoản 1 Điều 12 của Luật này đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng bảo hiểm y tế theo thứ tự như sau: do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, do ngân sách nhà nước đóng, do đối tượng và Ủy ban nhân dân cấp xã đóng.”

    Một số trao đổi với chị. Chúc chị thành công nhé!

     

     
    Báo quản trị |