DanLuat 2015

Người có hai sổ BHXH có được nhận chế độ thai sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #199605 09/07/2012

    Nhunga5_cma

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người có hai sổ BHXH có được nhận chế độ thai sản không?

    Hỏi:

    Năm 2008 tôi có tham gia đóng BHXH ở công ty thuộc địa bàn quận Thanh Xuân.

    Nhung khi tôi nghỉ việc Giám Đốc doanh nghiệp nơi đó không trả cho tôi sổ BHXH.

    Vậy taaoi tham gia đóng BHXH ở công ty hiện tại và tham gia đóng mới vậy sau này tôi có được hưởng chế độ thai sản theo sổ mới không vậy.

    vì có người bảo tôi không được nhận. Nên tôi không hiểu vì sao?

     

     
    2399 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #199636   09/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1120 lần
    Lawyer

               Chào bạn! Việc bạn đóng bảo hiểm ở công ty mới nếu bạn đóng bảo hiểm thai sản đủ 6 tháng trở nên thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội như sau:

                 Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
      a) Lao động nữ mang thai;
      b) Lao động nữ sinh con;
      c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;
      d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.
    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-