Người chuyển giới có được đăng ký kết hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #524357 30/07/2019

    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 135 lần


    Người chuyển giới có được đăng ký kết hôn?

    Hiện tại các vấn đề liên quan đến người chuyển giới, cộng đồng LGBT đã trở nên khá thoáng và nhận được nhiều sự đồng cảm trong cuộc sống. Tuy nhiên về mặt pháp luật Việt Nam thì những người thuộc giới tính thứ 3 đã có đầy đủ quyền của mình hay chưa? Trong đó có quyền được kết hôn?

    Theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì mặc dù không cấm, song Nhà nước không công nhận quan hệ hôn nhân giữa những người có cùng giới tính. Bởi kết hôn là việc nam nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của pháp luật về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn.

    Điều 37 Bộ luật Dân sự 2015 quy định, một cá nhân khi đã thực hiện chuyển đối giới tính thì:

    - Có quyền, nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch;

    - Có quyền nhân thân phù hợp với giới tính đã được chuyển đổi

    Theo đó, một người khi đã chuyển đổi giới tính thì sẽ được pháp luật công nhận các quyền nhân thân với giới tính mới. Trong đó có quyền được kết hôn theo quy định của pháp luật.

    Bởi vậy, một người đã chuyển đổi giới tính muốn đăng ký kết hôn được thì trước hết phải thực hiện thủ tục thay đổi giới tính theo quy định của pháp luật.

     

     
    1404 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524458   31/07/2019

    ph_ngoc
    ph_ngoc
    Top 500


    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2017
    Tổng số bài viết (222)
    Số điểm: 1608
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 72 lần


    Mình đồng tình với quan điểm của bạn. Theo Khoản 5 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

    "5. Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật này về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn".

    Vì vậy, pháp luật hiện tại không thừa nhận việc kết hôn đồng giới. Theo đó, mặc dù đã đi chuyển giới nhưng nếu chưa thực hiện thay đổi giới tính trên các giấy tờ nhân thân thì UBND vẫn có quyền từ chối đăng ký kết hôn.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ph_ngoc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)