DanLuat 2015

Người chưa thành niên vi phạm khoản 3 điều 202 có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #400440 24/09/2015

    tuan123_5

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người chưa thành niên vi phạm khoản 3 điều 202 có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

    A 15 tuổi 6 tháng đã thực hiện hành vi được quy định tại khoản 3 điều 202 BLHS. BIết rằng tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ (điều 202 BLHS) được thực hiện với lỗi vô ý.  A có phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi của mình không?

     
    2917 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #400457   24/09/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1891 lần


    Chào bạn.

    Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

    2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc  tội phạm  đặc biệt nghiêm trọng.

    K3 Đ202 là tôi rất nghiêm trọng nhưng là lỗi do vô ý nên không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm này.

    KHông thỏa mãn mặt chủ thể của tội phạm.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 25/09/2015 04:29:01 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #400557   25/09/2015

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào bạn.

    Nếu có kết luận người thực hiện hành vi với lỗi vô ý, thì xét về mặt chủ quan của tội phạm chưa thoả mãn để truy cứu A theo Khoản 3 Điều 202 Bộ luật hình sự.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
  • #400578   25/09/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1891 lần


    thanhlaw.phamlhn viết:

    Chào bạn.

    Nếu có kết luận người thực hiện hành vi với lỗi vô ý, thì xét về mặt chủ quan của tội phạm chưa thoả mãn để truy cứu A theo Khoản 3 Điều 202 Bộ luật hình sự.

    Chào bạn.

    Phạm tội điều 202 là lỗi vô ý rồi bạn. Nếu cố ý thì là cố ý gây thương tích hoặc giết người rồi.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-