DanLuat 2015

Người chưa thành niên phạm tội cố ý gây thương tích

Chủ đề   RSS   
  • #385464 28/05/2015

    Người chưa thành niên phạm tội cố ý gây thương tích

    Thưa luật sư,

    Tôi có một vụ việc về người chưa thành niên phạm tội cố ý gây thương tích như sau.Kính mong luật sư giải đáp để tôi có thể hiểu một cách cặn kẽ hơn. Tôi xin chân thành cảm ơn!

     

    Do có mâu thuẫn G (15 tuổi 6 tháng) đã dùng dao nhọn đâm Q nhiều nhát gây thương tích cho Q. Cơ quan giám định pháp y kết luận thương tích mà G gây ra cho Q là 65%. Hành vi phạm tội của G được quy định tại khoản 3 Điều 104 BLHS.

    Câu hỏi:

    1. Căn cứ vào khoản 3 Điều 8 BLHS hãy phân loại tội phạm đối với tội cố ý gây thương tích cho người khác mà G đã thực hiện?

    2. Giả định hậu quả thương tích gây ra cho Q là 30% với hung khí là dao nhọn thuộc khoản 2 Điều 104 BLHS thì G có phải chịu TNHS về hành vi của mình không? Tại sao? 

    3. Hành vi phạm tội của G trong tình huống nếu trên thuộc trường hợp CTTP cơ bản, CTTP tăng nặng hay CTTP giảm nhẹ? Tại sao? 

    4. Thực hiện hành vi trong tình huống trên (G bị truy tố theo khoản 3 Điều 104 BLHS) thì G có thể bị phạt tù cao nhất là bao nhiêu năm? tại sao? .

     

     
    2734 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444598   29/12/2016

     

    Chào bạn, dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin có một vài trao đổi sau:

     

    1.      Dựa vào khoản 3 Điều 8 BLHS 2009 thì tội cố ý gây thương tích mà G đã thực hiện thuộc tội phạm rất nghiêm trọng.  Vì:

    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

    2.      Nếu hậu quả thương tích gây ra cho Q là 30% với hung khí là dao nhọn thuộc khoản 2 Điều 104 BLHS thì G không phải chịu TNHS về hành vi của mình. Vì trường hợp đó chỉ thuộc tội  nghiêm trọng và G khi phạm tội là 15 tuổi 6 tháng (tức chưa đủ 16 tuổi).

    Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

    3.Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

     

    3.      Hành vi phạm tội của G trong tình huống nếu trên thuộc trường hợp CTTP cơ bản. Vì theo Điều 46, 48 của BLHS 2009 quy định về các tình tiết tăng nặng giảm nhẹ:

    Điều 46. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

    1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

    a) Người phạm tội đã ngăn chặn, làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

    b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả;

    c) Phạm tội trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng;

    d) Phạm tội trong trường hợp vượt quá yêu cầu của tình thế cấp thiết;  

    đ) Phạm tội trong trường hợp bị kích động về tinh thần do hành vi trái pháp luật của người bị hại hoặc người khác gây ra;

    e) Phạm tội vì hoàn cảnh đặc biệt khó khăn mà không phải do mình tự gây ra;

    g) Phạm tội nhưng chưa gây thiệt hại hoặc gây thiệt hại không lớn;

    h) Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng;

    i) Phạm tội vì bị người khác đe doạ, cưỡng bức;

    k) Phạm tội do lạc hậu;

    l) Người phạm tội là phụ nữ có thai;

    m) Người phạm tội là người già;

    n) Người phạm tội là người có bệnh bị hạn chế khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình;

    o) Người phạm tội tự thú;

    p) Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;

    q) Người phạm tội tích cực giúp đỡ các cơ quan có trách nhiệm phát hiện, điều tra tội phạm;

    r) Người phạm tội đã lập công chuộc tội;

    s) Người phạm tội là người có thành tích xuất sắc trong sản xuất, chiến đấu, học tập hoặc công tác.

    2. Khi quyết định hình phạt, Toà án còn có thể coi các tình tiết khác là tình tiết giảm nhẹ, nhưng phải ghi rõ trong bản án.

    3. Các tình tiết giảm nhẹ đã được Bộ luật hình sự quy định là dấu hiệu định tội hoặc định khung thì không được coi là tình tiết giảm nhẹ trong khi quyết định hình phạt.

     

    Điều 48. Các tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự

    1. Chỉ các tình tiết sau đây mới là tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự:

    a) Phạm tội có tổ chức;

    b) Phạm tội có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để phạm tội;

    d) Phạm tội có tính chất côn đồ;

    đ) Phạm tội vì động cơ đê hèn;

    e) Cố tình thực hiện tội phạm đến cùng;

    g) Phạm tội nhiều lần, tái phạm, tái phạm nguy hiểm;

    h) Phạm tội đối với trẻ em, phụ nữ có thai, người già, người ở trong tình trạng không thể tự vệ được hoặc đối với người lệ thuộc mình về mặt vật chất, tinh thần, công tác hoặc các mặt khác;

    i) Xâm phạm tài sản của Nhà nước;

    k) Phạm tội gây hậu quả nghiêm trọng, rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng;

    l) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp, thiên tai, dịch bệnh hoặc những khó khăn đặc biệt khác của xã hội để phạm tội;

    m) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, tàn ác phạm tội hoặc thủ đoạn, phương tiện có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

    n) Xúi giục người chưa thành niên phạm tội;

    o) Có hành động xảo quyệt, hung hãn nhằm trốn tránh, che giấu tội phạm.

    2. Những tình tiết đã là yếu tố định tội hoặc định khung hình phạt thì không được coi là tình tiết tăng nặng.

     

    Nhận thấy, hành vi của G bị truy cứu TNHS theo khoản 3 điều 104 BLHS tức là tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe cho người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên. Tức là hành vi này không thuộc bất cứ quy định nào trên đây nên việc phạm tội của G cấu thành tội phạm cơ bản. Không có tình tiết giảm nhẹ hay tăng nặng.

     

    4.      Hình phạt cao nhất ở khoản 3 Điều 104 đó quy định là 15 năm, áp dụng khoản 2 Điều 74 BLHS thuộc chương riêng quy định về người chưa thành niên phạm tội nữa thì G có thể bị phạt tù cao nhất là 7,5 năm.

    Điều 74. Tù có thời hạn

    Người chưa thành niên phạm tội chỉ bị phạt tù có thời hạn theo quy định sau đây:

    2. Đối với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá mười hai năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá một phần hai mức phạt tù mà điều luật quy định.

     

     

    Trên đây là một vài trao đổi với bạn, hy vọng trợ giúp pháp lý trên của chúng tôi sẽ giúp ích bạn.

    Trân trọng.

    Chuyên viên tư vấn: Đỗ Thị Mến

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-