Người chưa thành niên phạm tội ??

Chủ đề   RSS   
  • #375912 25/03/2015

    cuongnguyendhlhn

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 1 lần


    Người chưa thành niên phạm tội ??

    Mọi người cho mình hỏi : A ( con trai) và B ( con gái ) , cả hai người đều đủ 15 tuổi, A và B có quan hệ tình dục với nhau khi mà cả 2 ng đủ 15 tuổi, bay giờ B kiện A . Theo mình thì A sẽ phạm tội giao cấu với trẻ em ( khoản 1 Điều 115 BLHS). Nhưng theo Khoản 2 Điều 12 BLHS thì người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng, mà A mới đủ 15 tuổi, hơn nữa Khoản 1 Điều 115 BLHS chỉ là tội phạm nghiêm trọng ? Vậy trường hợp này A sẽ bị xử lý như thế nào ? . Mọi người giúp mình với ạ ! Cảm ơn !

     
    2120 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375919   25/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


    Chào bạn.

    Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em  

    1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

       Trường hợp trên là không phạm tội.

     
    Báo quản trị |  
  • #375920   25/03/2015

    cuongnguyendhlhn
    cuongnguyendhlhn

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhưng như vậy thì phải có biện pháp gì trong trường hợp này chứ ạ ? Nếu k có biện pháp xử lý trong trường hợp này thì đây có phải là một vấn đề của BLHS ?
    Cảm ơn !

     
    Báo quản trị |