Người chưa thành niên có được ký vào văn bản thừa kế quyền sử dụng đất không?

Chủ đề   RSS   
  • #554581 09/08/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Người chưa thành niên có được ký vào văn bản thừa kế quyền sử dụng đất không?

    Người 17 tuổi có được ký vao văn bản thừa kế quyền sử dụng đất không
     
    781 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554592   09/08/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 188 lần


    Khoản 4 Điều 21 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định:

    "Điều 21. Người chưa thành niên

    ...

    4. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý".

    Như vậy, trong trường hợp này trong văn bản khai nhận di sản thừa kế phải có chữ ký của người 17 tuổi kia, nhưng đồng thời với đó phải có chữ ký xác nhận của người đại diện của người chưa thành niên đó thì mới đảm bảo tính toàn diện khi giải quyết vụ việc trên anh nhé. 

     

     
    Báo quản trị |