Người chồng có được xin li hôn không?

Chủ đề   RSS   
  • #96177 19/04/2011

    tuyetmai220259

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Người chồng có được xin li hôn không?

    Xin hỏi luật sư: Vợ chồng mới lấy nhau được 3 tháng, do cuộc sống bất hòa, không hạnh phúc, nguiwf vợ tự ý rời khỏi nhà đi ở chỗ khác thì người chồng có được xin li hôn không?
     
    5006 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #96251   19/04/2011

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Xin trả lời bạn như sau:

    Theo quy định tại Điều 85 Luật Hôn nhân và Gia đình: “Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu tòa án giải quyết việc ly hôn. Trong trường hợp vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn”.


    Như vậy, khi vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi, người chồng bị hạn chế quyền yêu cầu xin ly hôn. Trong trường hợp này, tòa án không nhận đơn, người chồng phải đợi đến khi người vợ sinh con xong và đứa trẻ trên 12 tháng tuổi mới được xin ly hôn.


    Tuy nhiên, quy định này chỉ hạn chế quyền ly hôn của người chồng, vì vậy, nếu người vợ làm đơn xin ly hôn mặc dù đang có thai hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì tòa án vẫn thụ lý, giải quyết như những trường hợp bình thường khác.


    Trong trường vợ vắng mặt tại nơi cư trú, người chồng vẫn có quyền yêu cầu tòa xử ly hôn vắng mặt sau khi tòa tiến hành việc triệu tập, thông báo hợp lệ theo quy định của pháp luật.


    Trân trọng.

    LS. Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    tuyetmai220259 (25/06/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn