Người bị xử phạt VPHC chết thì xử lý thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #503481 28/09/2018

    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Người bị xử phạt VPHC chết thì xử lý thế nào?

    Theo Nghị định 81/2013/NĐ-CP :

    Điều 9. Thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong trường hợp người bị xử phạt chết, mất tích, tổ chức bị xử phạt giải thể, phá sản
    ...

    2. Đối với hình thức xử phạt tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, thì cá nhân, tổ chức đang quản lý tang vật, phương tiện vi phạm phải có trách nhiệm thi hành.
    Đối với biện pháp khắc phục hậu quả, thì cá nhân là người được hưởng tài sản thừa kế được xác định theo quy định của pháp luật dân sự về thừa kế phải tiếp tục thi hành phần còn lại của quyết định xử phạt.
    Đối với tổ chức xử phạt bị giải thể, phá sản, thì quyết định thi hành một phần quyết định xử phạt vi phạm hành chính phải được gửi cho cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền giải quyết việc giải thể, phá sản; người đại diện theo pháp luật của tổ chức bị giải thể, phá sản để thi hành.


    Ở đây việc phạt tiền chậm nộp được hiểu là hình thức khắc phục hậu quả và thuộc về nghĩa vụ tài chính với nhà nước nên việc này người thừa kế vẫn phải chịu tương tự quy định tại khoản 3 Điều 12 Thông tư 76/2014/TT-BTC.

     

     

     
    4924 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    sunshine19 (31/12/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #511125   30/12/2018

    giangthingochuong
    giangthingochuong
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2018
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2012
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 24 lần


    Nếu như trong trường hợp người đó vi phạm hành chính mà chết rồi, tuy nhiên lại không có người thân thích, không có người thừa kế thì sẽ xử phạt như thế nào? Có phải tất cả tài sản của người đó bị xung công quỹ nhà nước hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #511299   31/12/2018

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (613)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 132 lần


    Đối với trường hợp người bị xử phạt vi phạm hành chính chết mà không người thân thích, tài sản không ai kế thừa, thì phần bị xử phạt sẽ trừ vào tài sản thuộc về họ

    Về việc tài sản đó sẽ giải quyết thế nào, bạn tham khảo Điều 622 Bộ Luật dân sự 2015

    Trường hợp không có người thừa kế theo di chúc, theo pháp luật hoặc có nhưng không được quyền hưởng di sản, từ chối nhận di sản thì tài sản còn lại sau khi đã thực hiện nghĩa vụ về tài sản mà không có người nhận thừa kế thuộc về Nhà nước.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #538652   11/02/2020

    tuphapchauduc
    tuphapchauduc

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Cho em hỏi : Trường hợp chưa kịp ra quyết định xử phạt VPHC mà người vi phạm chết.Hành vi vi phàm hành chính này cần phải khắc phục hậu quả ( khôi phục lại hiện trạng ban đầu ).

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuphapchauduc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/02/2020)
  • #538665   11/02/2020

    Về vấn đề xử phạt người đã chết mà trước đó có hành vi vi phạm hành chính, theo quan điểm của mình lúc này cơ quan nhà nước sẽ không ra quyết định xử phạt hành chính nữa, tuy nhiên nếu trong quyết định có bộc phải khắc phục hâu quả thì sẽ trừ vào phần tài sản để lại, nếu người chết không có di sản để lại thì sẽ dùng ngồn ngân sách dự phòng được cấp cho cơ quan này để khắc phục hậu quả.

     
    Báo quản trị |  
  • #550176   28/06/2020

    hosyhieu20
    hosyhieu20
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2020
    Tổng số bài viết (210)
    Số điểm: 1710
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 10 lần


    Xử phạt vi phạm hành chính là việc tác động lên quan hệ tài sản của người bị xử phạt, cụ thể là lấy đi một phần. Mà người bị chết nhưng tài sản của người đó vẫn còn tồn tại vì thế việc thực hiện nghĩa vụ tài chính sẽ dựa vào tài sản mà người đó để lại.

     
    Báo quản trị |  
  • #550303   28/06/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3357
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 69 lần


    Về vấn đề người bị xử phạt vi phạm hành chính chết thì xử lý thế nào, theo quan điểm của mình thì theo luật định hiện nay là người được hưởng tài sản thừa kế được xác định theo quy định của pháp luật dân sự về thừa kế phải tiếp tục thi hành phần còn lại của quyết định xử phạt. 

     
    Báo quản trị |  
  • #550845   30/06/2020

    TranThao0902
    TranThao0902
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Nếu 1 người bị xửu phạt vi phạm hành chính chết mà họ có tài sản thì phần tài sản của người đó sẽ được chia thừa kế. Do đó những người thừa kế có trách nhiệm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính của người đã chết.

     
    Báo quản trị |  
  • #550858   30/06/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (558)
    Số điểm: 4325
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 107 lần


    Tôi chỉ nói đến khía cạnh của cá nhân, không bàn về tổ chức. Theo quy định bạn trích dẫn thì tôi hiểu như sau: cá nhân nếu vi phạm hành chính thì bị xử phạt chỉ đối với cá nhân đó thôi bao gồm cả trường hợp chết đi, nhưng nếu hành vi vi phạm hành chính đó có gây ra thiệt hại cho người khác chẳng hạn như chạy xe phạm lỗi dẫn đến gây thương tích cho người đi đường thì khi người chạy xe phạm lỗi này chết thì không phải nộp phạt hành chính, nhưng người thừa kế thì phải tiếp tục chịu khoản bồi thường cho nạn nhân.

     
    Báo quản trị |