DanLuat 2015

Người bị tù giam có được quyền hưởng thừa kế không ?

Chủ đề   RSS   
  • #76294 31/12/2010

    nguyen_huongTD

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người bị tù giam có được quyền hưởng thừa kế không ?

    Người bị tù giam có được quyền hưởng thừa kế không ? Nếu có thì hưởng như thế nào ? Nhờ các anh chị giúp dùm em, trong Luật DS không thấy nói.
     
    10013 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #76337   31/12/2010

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào nguyen_huongTD

    Vấn đề này
     bạn có thể tham khảo:

    Điều 643. Người không được quyền hưởng di sản 

    1. Những người sau đây không được quyền hưởng di sản:

    a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;

    b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;

    c) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính m���ng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;

    d) Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, huỷ di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.

    2. Những người quy định tại khoản 1 Điều này vẫn được hưởng di sản, nếu người để lại di sản đã biết hành vi của những người đó, nhưng vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc.

    Thân@


     
    Báo quản trị |  
  • #76757   03/01/2011

    nguyen_huongTD
    nguyen_huongTD

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh, nhưng em muốn hỏi người bị tù giam vì các lý do khác trước thời điểm người để lại di sản chết, tức là người con đó đã ở tù vài năm rồi thì ông cụ mới chết ạ.

    Vậy anh ấy có được hưởng thừa kế theo pháp luật không? nếu anh ấy có con thì con anh ta có được hưởng thừa kế thế vị không? 

    Mong các anh chị giúp sức với ạ, em cảm ơn nhiều !

     
    Báo quản trị |  
  • #76764   03/01/2011

    Mr.duong
    Mr.duong

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2010
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 393
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    theo mình thì trường hợp nếu người đó phạm tội khác bị đi tù ko phạm vào những tội quy dinh tai điều 643 và trưòng hợp người chết để lại di chúc vẫn cho hưởng thùa kế thì người đó vẫn được hưởng.có trường hợp nếu chia thừa kế theo pháp luật thì đương nhiên người này vẫn được hưởng vì họ nằm trong hàng thừa kế thứ nhất.

    Họ và tên:Đinh Văn Dương

    vị trí: huấn luyện viên ( hoàng đai nhất cấp)

    Cơ quan:Trung tâm đào tạo võ thuật vovinam - việt võ đạo Thừa Thiên Huế

     
    Báo quản trị |  
  • #76765   03/01/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    @ nguyen_huongTD : Bạn đọc kỹ câu trả lời bên trên. Nếu người bị tù giam không thuộc vào một trong những trường hợp bị cấm thì đương nhiên sẽ được hưởng thừa kế theo pháp luật.

    Về việc thừa kế thế vị, anh ta còn sống nhăn ở đó thì làm sao con anh ta có quyền đó được ?



     
    Báo quản trị |  
  • #76766   03/01/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Cảm ơn anh ntdieu đã kịp phản hồi giúp em,

    Chào bạn
    nguyen_huongTD câu trả lời đã có ở trên!mình xin khẳng định lại là nếu người đó mà bạn nói không rơi vào khoản 1 điều 643 thì quyền hưởng thừa kế của anh như bình thường nha.

    Thừa kế thế vị chỉ đăt ra trong trường con,cháu của để lại di sản chết trước người để lại di sản chế thôi. Trong trường hợp trên anh ta còn sống nên không thể đặt thừa kế thế vị ở đây nữa. Hi vọng câu trả lời sẻ làm hài lòng và hữu ích đối với bạn!


    Thân@


    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 03/01/2011 09:22:38 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #76849   03/01/2011

    nguyen_huongTD
    nguyen_huongTD

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em hiểu rồi ạ, xin cảm ơn các anh chị nhiều lắm !
     
    Báo quản trị |  
  • #76853   03/01/2011

    nguyen_huongTD
    nguyen_huongTD

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm phiền các anh chị cho em hỏi thêm chút nữa

    Nếu anh ta được hưởng thừa kế như các anh chị nói ở trên thì khi nào hưởng (vì anh ta đang bị tù giam mà) ra tù mới được hưởng hay như thế nào? Lỡ anh ta bì tù chung thân thì sao ???

    Cập nhật bởi nguyen_huongTD ngày 03/01/2011 04:30:40 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #76855   03/01/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào em!

    Về pháp luật, anh ta được hưởng thừa kế kể từ thời điểm ông cụ chết.

    Về thực tế thì được hưởng kể từ thời điểm di sản của ông cụ được chia thừa kế cho anh ta.

    Anh ta đang bị tù giam thì có quyền giao cho người khác quan lý hộ.

    Bị tù chung thân thì cũng như tù giam, cũng sẽ đến ngày được ra tù để trực tiếp thực hiện quyền sở hữu tài sản mình được thừa kế.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #76858   03/01/2011

    nguyen_huongTD
    nguyen_huongTD

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư chỉ giúp em quy định giao tài sản được thừa kế cho người khác quản lý ở Điều mấy của Luật DS ạ . Câu này học trò em hỏi em đấy, không trả lời tới nơi tới chốn là tiêu với đàn em thân yêu.
     
    Báo quản trị |  
  • #76981   04/01/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod


    Luật đâu có quy định nào về việc giao tài sản được thừa kế cho ngườ khác quản lý. Mà nó chỉ là nếu người thừa kế không có điều kiện để trực tiếp tham gia việc phân chia di sản (tự thỏa thuận phân chia hoặc do Tòa án chia) thì có quyền ủy quyền cho người kasc nhận và quản lý phần tài sản minh được thừa kế.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-