DanLuat 2015

Người bị Tố cáo có được sao chép Đơn tố cáo hay không ?

Chủ đề   RSS   
  • #497393 20/07/2018

    Người bị Tố cáo có được sao chép Đơn tố cáo hay không ?

    Xin chào Luật sư

    Tôi muốn hỏi là Người bị tố cáo khi lên gặp Công an theo Giấy mời về việc bị tố cáo thì có được sao chụp Đơn tố cáo k ? theo tôi được biết thì Đơn tố cáo mà tố cáo không đúng sự thật, bịa đặt thì chính là Đơn này là căn cứ để tôi Tố cáo ngược lại Tội vụ khống tôi.

    Kinh mong LS 

     
    889 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #497420   20/07/2018

    Mydung0407
    Mydung0407
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 15 lần


    Theo mình biết không có quy định nào yêu cầu người bị tố cáo không được sao chụp đơn tố cáo.

    Căn cứ khoản 1 Điều 122 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi năm 2017 quy định, người nào bịa đặt, loan truyền những điều biết rõ là bịa đặt nhằm xúc phạm danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc bịa đặt là người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Mydung0407 vì bài viết hữu ích
    anhyeuem_90 (31/07/2018)
  • #498266   31/07/2018

    Cảm ơn bạn đã có ý kiến về việc này. Thực tế thì khi lên gặp Công An họ không cho sao chụp, mà chỉ cho đọc thôi. Mình có hỏi mấy ae trong nghề mọi người cũng đều nói không được sao chụp. Nay thì phát sinh ra việc là Nếu người tố cáo, tố cáo sai sự thật thì cta phải lsao ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-