người bị hạn chế giao dịch dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #357461 19/11/2014

    UBNDPhuongBinhHung

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    người bị hạn chế giao dịch dân sự

    Tôi có người bạn bị tâm thần nhẹ đang được điều trị tại nhà ( bệnh viện khoa tâm thần xác nhận là bạn tôi bị tâm thần phân liệt đang điều trị ở giai đoạn ổn định ), vậy xin được hỏi bạn tôi có được yêu cầu chính quyền địa phương xác nhận tình trạng hôn nhân cho được không? ( mục đích là để bán nhà). Xin cảm ơn sự tư vấn của Luật sư!

     
    5254 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #357891   21/11/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Trường hợp của bạn thì bạn bạn đang bị hạn chế về năng lực hành vi dân sự, hạn chế thực hiện các giao dịch dân sự. Mặc dù đang điều trị ở trạng thái ổn định nhưng người bệnh vẫn có thể phát bệnh bất cứ lúc nào và không thể hiện được ý trí của mình nên trường hợp của bạn thì Chính quyền địa phương sẽ không xác nhận tình trạng hôn nhân cho bạn bạn. Đây là một vấn đề phức tạp, nếu rảnh bạn có thể đến Công ty chúng tôi để được tư vấn trực tiếp rõ ràng hơn.

    Thân !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    UBNDPhuongBinhHung (24/11/2014)
  • #358533   24/11/2014

    UBNDPhuongBinhHung
    UBNDPhuongBinhHung

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin nhờ Luật sư Nguyễn Huy Long tư vấn tiếp!

    Trường hợp của bạn em đang bị mất năng lực hành vi dân sự nên hạn chế quyền giao dịch, để được giao dịch thì anh chị em của người này đại diện làm giám hộ được không ạ? ( cha mẹ người này đã chết, và người này cũng không có chồng con)

    Xin cảm ơn Luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #358788   25/11/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Luật Nam Long xin trả lời câu hỏi tiếp của bạn như sau:

    Anh/chị ruột của bạn bạn sẽ là người giám hộ khi có đủ các điều kiện quy định tại Điều 60 Bộ luật Dân sự 2005 về điều kiện làm người giám hộ:

    1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    2. Có tư cách đạo đức tốt; không phải là người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc người bị kết án nhưng chưa được xoá án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, tài sản của người khác;

    3. Có điều kiện cần thiết bảo đảm thực hiện việc giám hộ.

    Sau khi đã làm người giám hộ cho bạn bạn rồi thì Anh/Chị của bạn bạn được phép làm đại diện cho người được giám hộ trong các giao dịch quân sự. Ngoài ra người giám hộ phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ đối với người được giám hộ mất năng lực hành vi dân sự quy định tại Điều 67 Bộ luật Dân sự 2005 như sau:

    1. Đại diện cho người được giám hộ trong các giao dịch dân sự, trừ trường hợp pháp luật quy định người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự;

    2. Quản lý tài sản của người được giám hộ;

    3. Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người được giám hộ.

    Trân trọng !

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 25/11/2014 02:08:24 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    UBNDPhuongBinhHung (27/11/2014)
  • #358929   26/11/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Luật Nam Long xin trả lời câu hỏi tiếp của bạn như sau:

    Anh/chị ruột của bạn bạn sẽ là người giám hộ khi có đủ các điều kiện quy định tại Điều 60 Bộ luật Dân sự 2005 về điều kiện làm người giám hộ:

    1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    2. Có tư cách đạo đức tốt; không phải là người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc người bị kết án nhưng chưa được xoá án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, tài sản của người khác;

    3. Có điều kiện cần thiết bảo đảm thực hiện việc giám hộ.

    Sau khi đã làm người giám hộ cho bạn bạn rồi thì Anh/Chị của bạn bạn được phép làm đại diện cho người được giám hộ trong các giao dịch quân sự. Ngoài ra người giám hộ phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ đối với người được giám hộ mất năng lực hành vi dân sự quy định tại Điều 67 Bộ luật Dân sự 2005 như sau:

    1. Đại diện cho người được giám hộ trong các giao dịch dân sự, trừ trường hợp pháp luật quy định người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự;

    2. Quản lý tài sản của người được giám hộ;

    3. Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người được giám hộ.

    Trân trọng !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    UBNDPhuongBinhHung (27/11/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com