DanLuat 2015

Người bị hại từ chối giám định thương tật thì công an sẽ xử lý sao?

Chủ đề   RSS   
  • #412134 04/01/2016

    rockly89

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Người bị hại từ chối giám định thương tật thì công an sẽ xử lý sao?


    Kính chào mọi người!

    Anh rể tôi nhận được tin bố của mình đang trong cơn nguy kịch (bác bị ung thư giai đoạn cuối), trong lúc vội vàng chạy về nhà đã gây tai nạn giao thông (trước đó có sử dụng bia). Anh trai tôi đã ở lại hiện trường, đưa người bị nạn đi cấp cứu. Trong suốt thời gian người bị nạn nằm viện đã thăm hỏi và đến bấy giờ khi người bị nạn xuất viện (đã đi lại bình thường)thì đã tiến hành bồi thường cho người bị nạn. Cũng thông cảm cho hoàn cảnh nên người bị nạn đã đồng ý viết đơn bãi nại. 

    Qua tìm hiểu, em biết nếu mức tỉ lệ thương tật của người bị nạn  vượt qua mấy mươi phần trăm đó thì đơn bãi nại này không có tác dụng. Tuy nhiên người bị hại cũng đã có Đơn từ chối giám định thương tật ( đơn có sự xác minh của công an). 
    Vậy quý anh (chị) xin hãy tư vấn giúp em trong trường hợp này sẽ bị xử lý ra sao?

    (em nhấn mạnh là nếu người bị hại khăng khăng từ chối giám định, viết đơn từ chối giám định thương tật)

    Rất mong nhận được phản hồi từ quý anh (chị).

    Chân thành cám ơn

    Cập nhật bởi rockly89 ngày 04/01/2016 04:52:45 CH
     
    13135 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #412395   06/01/2016

    Baobui9898
    Baobui9898

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Xin chào! Trước hết chia buồn cùng bạn.

    Bạn chưa cung cấp hết các thông tin của Vụ “Va chạm giao thông đường bộ”.

    Tuy nhiên theo thông tin thì nếu Người bị hại không yêu cầu xử lý hình sự (Tức Bãi nại) thì không có căn cứ để cơ quan điều tra ra quyết định trưng cầu giám định và hoàn thành toàn bộ căn cứ khởi tố vụ án  hình sự theo Điều 202 BLHS năm 1999 quy định: “Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ” . Gây tổn hại cho sức khỏe của một đến hai người với tỷ lệ thương tật của mỗi người từ 31% trở lên

    Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ được quy định tại Điều 202 BLHS năm 1999, như sau:

    “1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

     2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; 

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”

    Nếu như vậy, hai bên tự thỏa thuận bằng văn bản và Người Vi phạm có trách nhiệm bồi thường toàn bộ thiệt hại về tinh thần,  tài sản (tiền thuốc, ngày công lao động…) .

    Xin thông báo đến bạn biết!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Baobui9898 vì bài viết hữu ích
    rockly89 (10/01/2016)
  • #412807   10/01/2016

    rockly89
    rockly89

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn Anh đã tư vấn giúp tôi. 

    Theo như diến tiến tình hình hiện tại, phía công an bảo là đã giám định thương tật qua hồ sơ bệnh án (tỷ lệ thương tật họ vẫn giấu kín, đến giờ vẫn chưa biết có khởi tố không, xe máy thì công an vẫn giữ)

    Vậy Anh cho tôi hỏi vậy có hợp lý hay không, phía bên tôi có quyền yêu cầu giám định lại được không (nếu phải ra tòa)?

    Rất mong nhận sự trả lời của Anh.

     
    Báo quản trị |  
  • #413159   13/01/2016

    Baobui9898
    Baobui9898

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    rockly89 viết:

    Cám ơn Anh đã tư vấn giúp tôi. 

    Theo như diến tiến tình hình hiện tại, phía công an bảo là đã giám định thương tật qua hồ sơ bệnh án (tỷ lệ thương tật họ vẫn giấu kín, đến giờ vẫn chưa biết có khởi tố không, xe máy thì công an vẫn giữ)

    Vậy Anh cho tôi hỏi vậy có hợp lý hay không, phía bên tôi có quyền yêu cầu giám định lại được không (nếu phải ra tòa)?

    Rất mong nhận sự trả lời của Anh.

    Chào bạn!

    Nếu đã có kết quả giám định tỷ lệ thương tật nhưng cơ quan điều tra chưa cung cấp cho bạn.

    Vấn đề 1: Cơ quan điều tra đã mời bạn lấy lời khai bao nhiêu lần?

    Vấn đề 2: Bạn có quyền yêu cầu giám định lại thương tật.

    Vấn đề 3: Trong thời hạn điều tra, chờ có đủ cơ sở khởi tố vụ án hình sự theo Điều 202 BLHS năm 1999Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ. Cơ quan điều tra có thể tạm giữ xe mô tô của bạn đến khi kết thúc điều tra chuyển Viện kiểm sát đề nghị truy tố hoặc Xử lý hành chính nếu thương tật dưới 31%.

    TrƯớc hết bạn liên hệ trực ban Công an nơi bạn xảy ra vụ việc. Viết đơn yêu cầu nhận lại tài sản (Xe mô tô) trước thời hạn có phê duyệt của thủ trưởng cơ quan CSĐT. Nếu có mọi thắc mắc bạn cứ liên hệ tôi.

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Baobui9898 vì bài viết hữu ích
    rockly89 (17/01/2016)
  • #413537   17/01/2016

    rockly89
    rockly89

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    xin cám ơn ANh. có gì trục trặc, thắc mắc em sẽ lên đây hỏi anh tiếp. chúc anh và gia đình một ngày cuối tuần thật vui vẻ.

     
    Báo quản trị |  
  • #505971   29/10/2018

    mình có 1 thắc mắc mong b giải đáp giúp mk

    Hiện tại rất nhiều vụ tai nạn giao thông, người bị hại sau khi được người gây tai nạn thỏa thuận bồi thường thì đã từ chối giám định. Tuy nhiên, việc giám định xác định mức độ tổn hại cơ thể là 1 trong những trường hợp bắt buộc phải tiến hành giám định. Và theo Khoản 2 Điều 127 Bộ Luật Tố tụng thì nếu người bị hại từ chối giám định theo quyết định trưng cầu của cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng. Song theo hiến pháp thì công dân lại có quyền bất khả xâm phạm về thân thể, nếu việc dẫn giải sai thủ tục có thể bị truy cứu về tội bắt giữ người trái phép. Vậy trong trường hợp này cần giải quyết như thế nào?
     
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-