DanLuat 2015

Người bị hại làm đơn bãi nại có được hưởng bảo hiểm nữa không

Chủ đề   RSS   
  • #115235 03/07/2011

    phamcuong719

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Người bị hại làm đơn bãi nại có được hưởng bảo hiểm nữa không

    Chào luật sư!

    em là người bị hại trong một vụ án cố ý gây thương tích do 2 học sinh gây ra tổn hại sức khỏe 39%, em nằm viện điều trị phẫu thuật mất 15 ngày, nay gia đình nhà 2 bạn đó có đến gặp gia đình em xin gia đình em làm đơn bãi nại, do 2 bạn tuổi đời còn trẻ nên em cũng mong các bạn có cơ hội làm lại cuộc đời dù sao thì pháp luật cũng đã truy tố.
    em xin luật sư tư vấn cho em về vấn đề:

        - mức bồi thường cho sức khỏe của em trong khoảng bao nhiêu?
        - em đã nộp các phiếu thu lệ phí viện phí cho cơ quan công an giờ em làm đơn bãi nại thì có được rút lại các phiếu lệ phí viện phí để được hưởng bảo hiểm y tế và bảo hiểm thân thể không?

    Mong luật sư xem xét và sớm trả lời ạ!
    Xin chân thành cảm ơn luật sư!
     
    4417 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #115475   04/07/2011

    namlawyer
    namlawyer
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2010
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 1167
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Chào bạn!
    Theo quy định của Điều 307 Bộ luật dân sự thì việc bồi thường thiệt hại trong trường hợp của bạn sẽ được chia làm 2 trường hợp:
    1. bồi thường thiệt hại về vật chất sẽ được áp dụng đối với những thiệt hại trên thực tế : Tiền nhập viện, thuốc men, tiền đi lại do chữa trị... ( bạn có thể liệt kê ra từ khi bị xâm hại, thiệt hại );
    2. Thiệt hại về tinh thần do bị xâm hại về thể xác,sức khỏe,danh dự...: Vấn đền này pháp luật Việt nam chưa thể phân định rõ ràng ,chỉ mang tính ước lượng tương đối ( ví dụ ở một số nước phát triển thì bác sĩ thu nhập 1 tháng 100 triệu bị đánh chết so với 1 công nhân thu nhập 1 tháng 5 triệu đồng bị đánh chết thì 2 bị hại đó sẽ có mức bồi thường khác nhau nhưng ở Việt Nam thì chưa thể áp dụng cơ chế đó vì nhiều lý do chủ quan và khách quan); Bạn có thể cấn đối và ước lượng ( có thể gặp trực tiếp luật sư để tư vấn, nhờ liệt kê chi tiết hơn!
    Còn vấn đề hoàn lại các tiền bảo hiểm y tế đã chi thực tế thì e là khó khăn!
    Chúc bạn may mắn!

    Văn Phòng Luật Sư Nam Kinh - Nam Kinh Law Office

    248 Tân Thới Hiệp 22, Phường Tân Thới Hiệp, Q12, HCM

    Trưởng VP: LS Đinh Ích Nam (0979 888 286)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn namlawyer vì bài viết hữu ích
    phamcuong719 (05/07/2011)
  • #115605   05/07/2011

    phamcuong719
    phamcuong719

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cãm ơn luật sư đã trả lời
    nhưng em vẫn có một thắc mắc là em nghe nói nếu công an chứng nhận mình là người bị hại thì bảo hiểm y tế sẽ hoàn lại cho mình 80% nếu không được thì em cũng có quyền lợi được hưởng bảo hiểm thân thể chứ ạ cô làm ở phòng y tế trường em nói em có thể được nhận bảo hiểm thân thể
    mong luật sư giải đáp
    xin chân thành cảm ơn ạ.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-