DanLuat 2015

Người bị điên không được cấp CMND nhưng được cấp thẻ căn cước?

Chủ đề   RSS   
  • #429621 02/07/2016

    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1512 lần


    Người bị điên không được cấp CMND nhưng được cấp thẻ căn cước?

    Mấy bạn cho mình hỏi xíu, quy định liên quan đến CMND – Nghị định 05/1999/NĐ-CP hiện nay vẫn còn hiệu lực áp dụng, trong đó có nêu:

    Điều 4. Các đối tượng sau đây tạm thời chưa được cấp Chứng minh nhân dân

    1- Những người đang bị tạm giam, đang thi hành án phạt tù tại trại giam; đang chấp hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

    2- Những người đang mắc bệnh tâm thần hoặc một bệnh khác làm mất khả năng điều khiển hành vi của mình.

    Các trường hợp nói ở khoản 1, khoản 2 điều này nếu khỏi bệnh, hết thời hạn tạm giam, thời hạn thi hành án phạt tù hoặc hết thời hạn chấp hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh thì được cấp Chứng minh nhân dân.

    Trong khi đó tại Luật căn cước công dân 2014 có hiệu lực 01/01/2016 – quy định thẻ căn cước công dân sẽ thay thế CMND lại nêu:

    Điều 5. Quyền và nghĩa vụ của công dân về căn cước công dân, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và Cơ sở dữ liệu căn cước công dân

    1. Công dân có quyền sau đây:

    a) Được bảo đảm bí mật cá nhân, bí mật gia đình trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và Cơ sở dữ liệu căn cước công dân, trừ trường hợp cung cấp thông tin, tài liệu theo luật định;

    b) Yêu cầu cơ quan quản lý căn cước công dân cập nhật, chỉnh sửa thông tin khi thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân hoặc thẻ Căn cước công dân chưa có, chưa chính xác hoặc có sự thay đổi theo quy định của pháp luật;

    c) Được cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân theo quy định của Luật này;

    d) Sử dụng thẻ Căn cước công dân của mình trong giao dịch, thực hiện quyền, lợi ích hợp pháp của công dân;

    đ) Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện theo quy định của pháp luật đối với hành vi vi phạm pháp luật về căn cước công dân, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và Cơ sở dữ liệu căn cước công dân.

    2. Công dân có nghĩa vụ sau đây:

    a) Chấp hành quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;

    b) Làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân theo quy định của Luật này;

    c) Cung cấp đầy đủ, chính xác, đúng thời hạn thông tin, tài liệu của bản thân để cập nhật vào Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và Cơ sở dữ liệu căn cước công dân theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;

    d) Xuất trình thẻ Căn cước công dân khi người có thẩm quyền yêu cầu kiểm tra theo quy định của pháp luật;

    đ) Bảo quản, giữ gìn thẻ Căn cước công dân đã được cấp; khi mất phải kịp thời trình báo với cơ quan quản lý căn cước công dân;

    e) Nộp lại thẻ Căn cước công dân cho cơ quan có thẩm quyền trong trường hợp đổi, bị thu hồi, tạm giữ thẻ theo quy định tại Điều 23 và Điều 28 của Luật này.

    3. Người đang mắc bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi thông qua người đại diện hợp pháp của mình thực hiện quyền và nghĩa vụ được quy định tại Điều này.

    Điều 22. Trình tự, thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân

    1. Trình tự, thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân được thực hiện như sau:

    a) Điền vào tờ khai theo mẫu quy định;

    b) Người được giao nhiệm vụ thu thập, cập nhật thông tin, tài liệu quy định tại khoản 2 Điều 13 của Luật này kiểm tra, đối chiếu thông tin từ Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để xác định chính xác người cần cấp thẻ Căn cước công dân; trường hợp công dân chưa có thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư thì xuất trình các giấy tờ hợp pháp về những thông tin cần ghi trong tờ khai theo mẫu quy định.

    Đối với người đang ở trong Quân đội nhân dân, Công an nhân dân thì xuất trình giấy chứng minh do Quân đội nhân dân hoặc Công an nhân dân cấp kèm theo giấy giới thiệu của thủ trưởng đơn vị;

    c) Cán bộ cơ quan quản lý căn cước công dân chụp ảnh, thu thập vân tay của người đến làm thủ tục;

    d) Cán bộ cơ quan quản lý căn cước công dân cấp giấy hẹn trả thẻ Căn cước công dân cho người đến làm thủ tục;

    đ) Trả thẻ Căn cước công dân theo thời hạn và địa điểm trong giấy hẹn theo quy định tại Điều 26 của Luật này; trường hợp công dân có yêu cầu trả thẻ tại địa điểm khác thì cơ quan quản lý căn cước công dân trả thẻ tại địa điểm theo yêu cầu của công dân và công dân phải trả phí dịch vụ chuyển phát.

    2. Trường hợp người đang mắc bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi của mình thì phải có người đại diện hợp pháp đến cùng để làm thủ tục theo quy định tại khoản 1 Điều này.

    Điều này đồng nghĩa với việc “người bị điên không được cấp thẻ CMND nhưng lại được cấp thẻ căn cước công dân”?

    Nhưng mình thắc mắc là “về bản chất, thẻ căn cước công dân và thẻ CMND có giống nhau không?”, vì nếu có thì tại sao lại có sự phân biệt đối xử như vậy?

    Các bạn có thể giải thích dùm mình được không?

    Cập nhật bởi trang_u ngày 02/07/2016 05:28:51 CH
     
    9901 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #429632   02/07/2016

    Theo tôi thì có thể sau thời gian thi hành thì cơ quan nhà nước cảm thấy không cần hạn chế vấn đề này nữa.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    trang_u (04/07/2016)
  • #429646   03/07/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn

    Nên cấp CMND (CCCD) vì người bị mất năng lực hành vi không hề bị mất tư cách công dân, chỉ không được tự thực hiện giao dịch mà phải thông qua người giám hộ: họ vẫn được hưởng thừa kế... nên không có CMND hoặc CCCD thì khó khăn khi làm thủ tục hoặc sẽ khó khăn khi mua bảo hiểm y tế, khám bệnh. . .

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 03/07/2016 02:38:48 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    trang_u (04/07/2016)
  • #429677   04/07/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1512 lần


    hungmaiusa viết:

    Chào bạn

    Nên cấp CMND (CCCD) vì người bị mất năng lực hành vi không hề bị mất tư cách công dân, chỉ không được tự thực hiện giao dịch mà phải thông qua người giám hộ: họ vẫn được hưởng thừa kế... nên không có CMND hoặc CCCD thì khó khăn khi làm thủ tục hoặc sẽ khó khăn khi mua bảo hiểm y tế, khám bệnh. . .

    Cám ơn bạn đã cho ý kiến, mình cũng đồng quan điểm với bạn về việc này, đồng ý với việc người bị điên bị mất năng lực hành vi dân sự thì quyền và nghĩa vụ của họ bị hạn chế nhưng không có nghĩa là họ không được hưởng những quyền và nghĩa vụ cơ bản, chẳng hạn như việc được cấp CMND hoặc CCCD. Nên thấy quy định không cấp CMND cho người bị điên tại Nghị định 05/1999 thấy hơi ngồ ngộ nhưng giờ mới phát hiện ra.

     
    Báo quản trị |  
  • #430271   09/07/2016

    newgyping
    newgyping

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn bạn vì đã cho ý kiến này. Tôi thấy trường hợp này nên cấp CMND (CCCD) vì người bị mất năng lực hành vi không hề bị mất tư cách công dân

     
    Báo quản trị |  
  • #430294   09/07/2016

    nghiep18
    nghiep18

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo như quan điểm của tôi thì ta lên sửa đổi lại vì thực ra CMND ( CCCD ) nó là một nếu mà hạn chế thì hạn chế các trường hợp cụ thể. Chẳng hạn như người mất năng lực hành vi dân sự nhưng người giám hộ nhân thân lai lịch tốt, với mục đinh khám chữa bệnh...Thì ta vẫn cấp bình thường.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #430789   14/07/2016

    truongngoclieu
    truongngoclieu
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2015
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 2455
    Cảm ơn: 103
    Được cảm ơn 116 lần


    Hồi giờ mình cũng không để ý, nhờ bạn Trang_u nói ra mới biết, theo mình tất cả mọi người công dân đủ độ tuổi thì đều có quyền được cấp CMND, bởi vì thông tin cá nhân rất quan trọng, không phải lúc nào người giám hộ cũng ở bên cạnh.

    Trong trường hợp bị tai nạn chẳng hạn, nếu có giấy tờ tùy thân bên người thì rất hữu ích cho việc điều tra. xác minh v.v.. Hơn nữa việc không cấp CMND cho một số đối tượng là tạo ra sự phân biệt, đối xử bất bình đẳng

    When you like your work, every day is a holiday

     
    Báo quản trị |  
  • #430814   14/07/2016

    suponge
    suponge
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2015
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 3781
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 103 lần


    Điên thì họ cũng không quan tâm là CMND hay CCCD đây bác :))

     
    Báo quản trị |  
  • #433148   10/08/2016

    anhtuvphn
    anhtuvphn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo mình người bị điên họ vẫn là công dân. Cần được xã hội tôn trọng họ, chứng minh thư nhân dân họ không được cấp khi đi khám chữa bệnh..giấy tờ tuỳ thân của họ là gì ? 

    kê khai thuế qua mạng uy tín chất lượng

    việc làm thêm uy tín chất lượng

    mẫu cv xin việc uy tín chất lượng

    cách tính thuế thu nhập cá nhân uy tín chất lượng

    phím tắt trong excel uy tín chất lượng

    mẫu d01b ts uy tín chất lượng

    lỗi font chữ trong htkk uy tín chất lượng

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-