Người bị bệnh tâm thần có được phép đứng tên nhà?

Chủ đề   RSS   
  • #562929 18/11/2020

    Congdan1992

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Người bị bệnh tâm thần có được phép đứng tên nhà?

    Cho con đứng tên đất, mẹ mất quyền chia thừa kế

    Chào luật sư, em có người bạn thân, mẹ của người này có vấn đề tâm thần (đã từng nhập viện tâm thần). Bạn em nghi ngờ mẹ của bạn ấy bị bệnh rối loạn lưỡng cực do tính khí thất thường và tiêu tiền hoang phí không kiểm soát được. Bà ấy liên tục gây sức ép đòi bà ngoại của bạn em phải sang tên, bạn em sợ nếu bà ấy đứng tên bà ấy sẽ bán nhà để lấy tiền.

    Trong trường hợp này nếu người mẹ có vấn đề tâm thần thì người con trai có được phép đứng tên không ạ? Luật sư giúp em với.

     

    Cập nhật bởi Congdan1992 ngày 19/11/2020 06:16:57 PM
     
    1252 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Congdan1992 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562933   18/11/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1970)
    Số điểm: 11394
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1291 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 16 Bộ luật Dân sự 2015, năng lực pháp luật dân sự của cá nhân là khả năng cá nhân có quyền dân sự và nghĩa vụ dân sự. Năng lực này có từ khi người đó sinh ra và chấm dứt khi họ chết đi.

    Một người bị tâm thần chỉ được xác định là mất năng lực hành vi dân sự khi được Tòa án ra quyết định dựa trên cơ sở kết luận giám định pháp y tâm thần. Khi đó, mọi giao dịch dân sự của người này đều phải do người đại diện theo pháp luật xác lập, thực hiện. (Điều 22 Bộ luật Dân sự 2015)

    Theo đó, Điều 53 Bộ luật Dân sự 2015 quy định, người đại diện theo pháp luật của người bị tâm thần bao gồm:

    - Người được lựa chọn tại thời điểm người này chưa bị tâm thần

    - Vợ hoặc chồng

    - Con nếu cha mẹ hoặc một trong hai người bị tâm thần

    - Cha, mẹ nếu người bị tâm thần đã thành niên, chưa có vợ, chồng, con hoặc có mà những người này không đủ điều kiện

    Như vậy, người tâm thần bắt buộc phải được Tòa án tuyên bố bằng quyết định thì mới được coi là mất năng lực hành vi dân sự. Còn nếu không có thì người này vẫn được toàn quyền tự mình thực hiện giao dịch dân sự.

    Việc tặng cho nhà đất phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực và phải đăng ký quyền sở hữu nếu là tài sản phải đăng ký.

    Ngoài ra, do mọi giao dịch dân sự của người tâm thần đều phải do người đại diện theo pháp luật của người đó thực hiện nên để người này được nhận nhà đất do cha, mẹ để lại thì phải được Tòa án tuyên bố đã mất năng lực hành vi dân sự.

    Sau đó, người đại diện theo pháp luật của người này có thể thực hiện các thủ tục công chứng hợp đồng tặng cho nhà, đất và sang tên sổ đỏ theo quy định của pháp luật.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.