Người bán hàng rong có bị tịch thu hàng hóa đang bán?

Chủ đề   RSS   
  • #535044 14/12/2019

    Người bán hàng rong có bị tịch thu hàng hóa đang bán?

    Khó có ai có thể trả lời được hàng rong xuất hiện từ bao giờ, chỉ biết rằng mỗi lần nhắc đến người ta mặc nhiên xem nó như một điều thân thuộc, một nét của thành thị. Dù có đi đến những ngõ ngách nào, ta cũng dễ dàng bắt gặp hình ảnh những người bán hàng rong.

    Nguồn: baochinhphu.vn

    Thành phố lớn là nơi có mật độ dân số rất cao, kéo theo đó là  các dịch vụ cung ứng hàng hóa để phụ vụ người dân cũng tăng không kém. Bên cạnh những cá nhân, tổ chức có điều kiện mở cửa hàng kinh doanh cũng có những người không có điều kiện kinh doanh bằng cách bán hàng rong. Tuy nhiên, hoạt động bán hàng rong lại là hành vi vi phạm hành chính.

    Khoản 1 Điều 12 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP quy định: Bán hàng rong hoặc bán hàng hóa nhỏ lẻ khác trên lòng đường đô thị, trên vỉa hè các tuyến phố có quy định cấm bán hàng sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng.

    Điều 55 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định Công an trật tự, tổ dân phòng giúp việc đi cùng lực lượng công an có quyền buộc chấm dứt hành vi vi phạm hành chính.

    Nghị định số 46/2016/NĐ-CP không quy định hình thức khắc phục hậu quả tịch thu hàng hóa vi phạm. Do đó, biện pháp tịch thu hàng hóa không có quy định trong luật, nên người bán hàng rong không bị tịch thu hàng hóa đang bán.

    Cập nhật bởi honglyt.dongthap@gmail.com ngày 14/12/2019 01:03:21 CH
     
    872 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận