DanLuat 2015

Người bán dâm bị bêu xấu có quyền khởi kiện không?

Chủ đề   RSS   
  • #484262 02/02/2018

    bekhanhquynh

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2017
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 4 lần


    Người bán dâm bị bêu xấu có quyền khởi kiện không?

    Việc Công an thị trấn Dương Đông huyện phú quốc có hành vi vi phạm ( bêu xấu người bán dâm) . Vậy người bán dâm có quyền khởi kiện yêu cầu bồi thường được không ? Trường hợp người bán dâm có được miễn xử lý hình chính không?

     
    1688 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bekhanhquynh vì bài viết hữu ích
    trang_u (02/02/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #484306   02/02/2018

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1512 lần


    bekhanhquynh viết:

    Việc Công an thị trấn Dương Đông huyện phú quốc có hành vi vi phạm ( bêu xấu người bán dâm) . Vậy người bán dâm có quyền khởi kiện yêu cầu bồi thường được không ? Trường hợp người bán dâm có được miễn xử lý hình chính không ?

    Chào bạn bekhanhquynh, theo quan điểm của mình hành vi bán dâm vẫn bị xử phạt vi phạm hành chính, tuy nhiên, việc bêu xấu, công khai những người mua bán dâm như vậy là hạ uy tín và làm nhục người khác, người thi hành công vụ này sẽ bị xem xét xử lý kỷ luật và xử lý hình sự theo Bộ luật hình sự mới nhất:

    Điều 155. Tội làm nhục người khác

    1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

    a) Phạm tội 02 lần trở lên;

    b) Đối với 02 người trở lên;

    c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    d) Đối với người đang thi hành công vụ;

    đ) Đối với người dạy d, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình;

    e) Sử dụng mạng máy tính hoặc mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

    g) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%75.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

    a) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% tr lên76;

    b) Làm nạn nhân tự sát.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

     
    Báo quản trị |  
  • #484633   08/02/2018

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1547)
    Số điểm: 15623
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 494 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Quyền khởi kiện là quyền cơ bản của công dân nên người bị xâm phạm quyền và lợi ích hợp pháp có quyền khởi kiện. Đối với yêu cầu đòi bồi thường thì người khởi kiện phải có căn cứ chứng minh được thiệt hại mới đươc tòa chấp nhận.

    Hành vi bán dâm không được quy định tại Bộ luật hình sự nên không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, tuy nhiên hành vi này lại bị cấm theo pháp lệnh phòng chống mại dâm, theo đó tùy theo mức độ vi phạm thì người bán dâm có thể bị xử phạt hành chính, bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn hoặc đưa vào cơ sở chữa bệnh. Người bán dâm là người nước ngoài thì tuỳ theo tính chất mức độ vi phạm mà bị xử phạt hành chính bằng hình thức cảnh cáo, phạt tiền, trục xuất. Nếu người bán dâm biết mình bị nhiễm HIV mà cố ý lây truyền bệnh cho người khác thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Trân trọng!

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn caythongnoel vì bài viết hữu ích
    bekhanhquynh (12/02/2018)

0 Thành viên đang online
-