Ngừng kinh doanh hộ kinh doanh cá thể

Chủ đề   RSS   
  • #341749 29/08/2014

    thuyngaak

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/09/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Ngừng kinh doanh hộ kinh doanh cá thể

    Thân chào Luật sư và các Anh Chị !

    Năm 2004-2013 hộ kinh doanh về nhà nghỉ, khách sạn, Tính thuế tỷ lệ trên doanh thu.

    Hiện tại hộ kinh doanh của em đã làm Thông báo ngừng kinh doanh từ ngày 23.01.2014 gửi ủy ban nhân dân kèm theo Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, và bên Ủy ban nhân dân đã nhận và có làm biên nhận rồi.

    Sau đó em chuyển 1 bảng Thông báo này lên quản lý thuế ( trong thông báo là gửi Ủy ban nhân dân, và gửi không có đóng dấu của thuế). và nộp thuế tháng 1.2014

    Đến đây em nghĩ đã xong rồi.

    Tháng 8.2014 khi lên để nhờ thuế làm xác nhận về việc đã hoàn thành nghĩa vụ thuế để làm 1 số hồ sơ khác. Thì quản lý thuế mới nói rằng bên em nợ gần 6 triệu tiền thuế. vì ngưng hoạt động không có thông báo, chưa làm hủy hóa đơn bán hàng. từ tháng 2- tháng 8 chuyển qua thuế khoán nên vẫn nợ số tiền thuế này.

    - Việc chuyển sang thuế khoán em không nhận được thông báo gì từ thuế.

    - Nếu em làm lại thông báo ngưng hoạt động từ ngày 25.1 gửi chi cục thuế vào tháng 8 này thì bị phạt bao nhiêu ?

    - Làm thông báo hủy hóa đơn ngày 23.1.2014 nộp vào tháng 8 thì bị phạt bao nhiêu ?

    - Chi cục thuế yêu cầu nộp bảng photo tờ BC26 từ năm 2011 đến quý 3 năm 2014. Tuy nhiên chỉ có tờ photo và không có dấu của chi cục thuế trên tờ này từ năm 2011 đến nay ( nguyên nhân là từ 2004-2014 đến nay hộ kinh doanh nộp tờ khai giá trị gia tăng, bảng kê hàng hoá bán ra và tờ khai sử dụng hóa đơn thì thuế chỉ đóng dấu trên tờ khai giá trị gia tăng thôi).

    - các anh chị giúp em với

     
    2963 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #342309   03/09/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    thuyngaak viết:

    Sau đó em chuyển 1 bảng Thông báo này lên quản lý thuế ( trong thông báo là gửi Ủy ban nhân dân, và gửi không có đóng dấu của thuế). và nộp thuế tháng 1.2014

    Bạn gửi lên Thuế mà ghi UBND là tiêu rồi, sau này họ nói họ không nhận đựơc thì không có chứng cứ đã nôp thì làm sao? Gửi trực tiếp hay qua bưu điện, có bảo đảm không?

    Về xử phạt thì bạn xem quy định bên dưới.

    Điều 8. Xử phạt đối với hành vi vi phạm các quy định về cung cấp thông tin liên quan đến xác định nghĩa vụ thuế

    Hành vi vi phạm chế độ cung cấp thông tin liên quan đến việc xác định nghĩa vụ thuế nhưng không thuộc trường hợp khai thiếu thuế, trốn thuế, gian lận thuế thì tùy theo hành vi, mức độ vi phạm mà bị xử phạt như sau:

    1. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

    a) Cung cấp thông tin, tài liệu, hồ sơ pháp lý liên quan đến đăng ký thuế theo thông báo của cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 05 ngày làm việc trở lên.

    b) Cung cấp thông tin, tài liệu, sổ kế toán liên quan đến việc xác định nghĩa vụ thuế theo thông báo của cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 05 ngày làm việc trở lên.

    c) Cung cấp sai lệch về thông tin, tài liệu, sổ kế toán liên quan đến việc xác định nghĩa vụ thuế quá thời hạn theo yêu cầu của cơ quan thuế.

    Nghị định 129/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính về thuế và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế

    Điều 40. Hành vi quy định về lập, gửi thông báo và báo cáo (trừ thông báo phát hành hóa đơn) cho cơ quan thuế

    1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi lập sai hoặc không đầy đủ nội dung của thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, theo quy định.

    Ngoài bị phạt tiền, tổ chức, cá nhân phải lập và gửi lại cơ quan thuế thông báo, báo cáo đúng quy định. Trường hợp tổ chức, cá nhân phát hiện sai sót và lập lại thông báo, báo cáo thay thế đúng quy định gửi cơ quan thuế trong thời hạn quy định nộp thông báo, báo cáo thì không bị phạt tiền.

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, chậm sau 10 ngày kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

    3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng với hành vi không nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế. Hành vi không nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, được tính sau 20 ngày kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

    Điều 40. Hành vi quy định về lập, gửi thông báo và báo cáo (trừ thông báo phát hành hóa đơn) cho cơ quan thuế

    1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi lập sai hoặc không đầy đủ nội dung của thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, theo quy định.

    Ngoài bị phạt tiền, tổ chức, cá nhân phải lập và gửi lại cơ quan thuế thông báo, báo cáo đúng quy định. Trường hợp tổ chức, cá nhân phát hiện sai sót và lập lại thông báo, báo cáo thay thế đúng quy định gửi cơ quan thuế trong thời hạn quy định nộp thông báo, báo cáo thì không bị phạt tiền.

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, chậm sau 10 ngày kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

    3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng với hành vi không nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế. Hành vi không nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, được tính sau 20 ngày kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

     
    Báo quản trị |