DanLuat 2015

Ngưng đóng BHXH 6 tháng có được hưởng trợ cấp lao động không

Chủ đề   RSS   
  • #317667 10/04/2014

    DIEUKUTE

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ngưng đóng BHXH 6 tháng có được hưởng trợ cấp lao động không

    ở công ty tôi có 1 nhân viên giao hàng làm được 2 năm, đã được hưởng bhxh 16 tháng, 6  tháng trước anh ấy nghỉ việc vì bị tai nạn lao động, công ty tôi đã ngưng đóng bảo hiểm, bây giờ anh ấy đi làm lại đúng lúc công ty tôi vừa mới đổi từ hình thức doanh nghiệp lên công ty TNHH. Công ty tôi tiếp tục nộp nối bh được không? và sau nửa tháng nữa anh ấy đi mổ lấy nệp trong mặt ra thì có được hưởng trợ cấp không? Rất mong sự giúp đỡ của mọi người.

     
    2540 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #317812   11/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Vấn đề của bạn chúng tôi xin được có trao đổi sau:

    Theo Điều 142 của BLLĐ 2012 thì:

    1. Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.

    Quy định này được áp dụng đối với cả người học nghề, tập nghề và thử việc.

    2. Người bị tai nạn lao động phải được cấp cứu kịp thời và điều trị chu đáo.

    3. Tất cả các vụ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các sự cố nghiêm trọng tại nơi làm việc đều phải được khai báo, điều tra, lập biên bản, thống kê và báo cáo định kỳ theo quy định của Chính phủ.

    Ngoài ra, Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định về điều kiện được hưởng chế độ lao động:  

    Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc;

    b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động;

    c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

    2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này.”

    Căn cứ theo những quy định trên thì Khi người lao động thỏa mãn các điều kiện nêu trên thì sẽ được hưởng chế độ trợ cấp tai nạn lao động mà không phụ thuộc vào thời gian đóng BHXH.

    Về vấn đề đóng nối BHXH thì theo Điều 57 của Luật bảo hiểm xã hội:

    Điều 57. Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội

    Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 50 và Điều 51 hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 55 và Điều 56 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội. 

    Bởi vậy, nếu nhân viên của công ty bạn có hợp đồng lao động theo đúng quy định và có làm việc, tham gia bảo hiểm xã hội. Sổ bảo hiểm xã hội đã được bảo lưu thời gian đóng BHXH 16 tháng chưa giải quyết BHXH một lần thì sẽ được cộng nối thời gian tham gia đóng BHXH.

    Thân ái!

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #317833   11/04/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Về nguyên tắc, nhân viên này nghỉ việc do TNLĐ nên việc ngưng đóng BHXH là tạm thời (OF) chứ không phải là giảm hẳn (GH), nên bây giờ người đó đi làm lại thì báo tăng đóng BHXH tiếp tục (ON) chứ không phải là tăng mới (TM). Bở vì đây là thời gian nghỉ điều trị tai nạn lao động chứ không phải nghỉ thôi việc. Vì vậy khi người này đi mổ lấy nẹp vẫn được hưởng chế độ trợ cấp đối với tai nạn lao động.

    Đề nghị: Nếu không hiểu các từ và ký hiệu chuyên môn (OF, GH, ON, TM) xin hãy tham khảo người phụ trách BHXH của đơn vị.

     
    Báo quản trị |  
  • #317903   11/04/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    RIA1 viết:

    Đề nghị: Nếu không hiểu các từ và ký hiệu chuyên môn (OF, GH, ON, TM) xin hãy tham khảo người phụ trách BHXH của đơn vị.

    Đề xuất: Nếu ai không hiểu các ký hiệu OF, GH, ON, TM,...thì liên hệ với bác Râu Ria1 sẽ được tận tình giải mã .

    Trân trọng./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-