Ngôn ngữ trong hợp đồng bảo hiểm

Chủ đề   RSS   
  • #352946 29/10/2014

    JLTVN

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Ngôn ngữ trong hợp đồng bảo hiểm

    Kính gửi luật sư Hùng,

     

    Mong luật sư tư vấn giúp về trường hợp khi có tranh chấp liên quan đến hợp đồng bảo hiểm:

    1. Luật Việt Nam có quy định tất cả những hợp đồng bảo hiểm đều phải bằng văn bản tiếng Việt hay không?

    2. Nếu Người được bảo hiểm giữ 2 bản tiếng anh và tiếng Việt thì khi có tranh chấp xảy ra thì sẽ dựa vào hợp đồng nào để giải quyết quyền lợi cho khách hàng?

     

    Mong nhận được phản hồi từ luật sư

     

    Thân,

     
    6299 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #353397   31/10/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Tất nhiên là phải sử dụng tiếng việt để giải quyết, đấy là ngôn ngữ của việt nam. Bạn tham khảo Bộ luật Tố tụng dân sự:

    Điều 20. Tiếng nói và chữ viết dùng trong tố tụng dân sự

    Tiếng nói và chữ viết dùng trong tố tụng dân sự là tiếng Việt.

    Người tham gia tố tụng dân sự có quyền dùng tiếng nói và chữ viết của dân tộc mình, trong trường hợp này cần phải có người phiên dịch.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #353555   31/10/2014

    JLTVN
    JLTVN

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn luật sư đã có thông tin trả lời

    Mong luật sư cho biết thêm là trong Luật Việt Nam có điều khoản nào quy định về ngôn ngữ trên hợp đồng bảo hiểm hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #353865   02/11/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Ngôn ngữ của Việt Nam là tiếng việt, đây là ngôn ngữ chính thống, các ngôn ngữ khác chỉ có tính chất tham khảo, khi tranh chấp phải sử dụng ngôn ngữ tiếng việt. Bộ luật Tố tụng là luật chung, các luật chuyên ngành như bảo hiểm là luật riêng nên không thể trái với luật chung, và bảo hiểm cũng như bất kỳ ngành nào khác.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    JLTVN (04/11/2014)
  • #355118   08/11/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14634)
    Số điểm: 101350
    Cảm ơn: 3348
    Được cảm ơn 5196 lần
    SMod

    Theo tôi thì LS chưa trả lời đúng vào câu hỏi của

    Theo lời của LS thì ngôn ngữ để tố tụng khi có tranh chấp là tiếng Việt. Tuy nhiên trên hợp đồng bảo hiểm thì không có quy định nào bắt buộc phải dùng tiếng Việt. Bạn chỉ cần lưu ý rằng HĐ bằng tiếng gì đó không biết nhưng khi tranh chấp thì phải dùng tiếng Việt !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #355136   08/11/2014

    Libra_L
    Libra_L
    Top 500
    Male
    Chồi

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1423
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn,

    Hợp đồng bảo hiểm là loại hợp đồng cung ứng dịch vụ. Trên đất nước Việt Nam, các hợp đồng bảo hiểm đều phải lập thành văn bản. Còn bằng tiếng gì thì phụ thuộc vào khách hàng của Nhà cung cấp dịch vụ bảo hiểm.

    Về ngôn ngữ trong tranh chấp hợp đồng: Nếu hợp đồng có thỏa thuận sẽ sử dụng ngôn ngữ nào là ngôn ngữ tranh chấp thì dùng ngôn ngữ đó. Trường hợp, hai bên không thỏa thuận về ngôn ngữ hợp đồng thì tranh chấp kiện ra tòa: Thẩm phám và các luật sư sẽ phải giải thích hợp đồng theo hướng có lợi cho người tiêu dùng - người sử dụng dịch vụ bảo hiểm. 

    Trân trọng;

    Các bạn có nhu cầu tư vấn trực tiếp xin hãy liên hệ để kịp thời giải quyết thắc mắc pháp lý vướng phải

    Điện thoại: 0962976053

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com