DanLuat 2015

Ngỡ ngàng… quy định mới về giấy tờ bắt buộc với xe máy, sai sót do đâu?

Chủ đề   RSS   
  • #249466 19/03/2013

    Pham_U_No

    Male
    Mầm

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2013
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 580
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 20 lần


    Ngỡ ngàng… quy định mới về giấy tờ bắt buộc với xe máy, sai sót do đâu?

    Tại Điều 6 Thông tư 11 quy định: “Tại thời điểm kiểm soát, người điều khiển phương tiện không  xuất trình được giấy đăng ký xe; giấy phép lái xe; bằng ( hoặc chứng chỉ) điều khiển; giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường mà người đó trình bày là có nhưng không mang theo thì lập biên bản vi phạm hành chính về hành vi không có giấy tờ theo qui định; tạm giữ phương tiện theo qui định”. Như vậy, người điều khiển xe máy phải có ít nhất 3 loại giấy tờ bắt buộc, gồm: Đăng ký, giấy phép lái xe, giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

    Nếu quy định như thế thì có lẽ gần 1 nửa số phương tiện xe máy hiện sẽ không còn được lưu thông....!

    50b4dhv@gmail.com

    Sdt 01649871460

    Phạm Thái Học

     
    3763 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Pham_U_No vì bài viết hữu ích
    thangtiensinh (19/03/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #249482   19/03/2013

    thangtiensinh
    thangtiensinh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 3126
    Cảm ơn: 151
    Được cảm ơn 154 lần


    Qui định này sinh ra để giảm ùn tắc giao thông đây mà. .
    Cứ ngồi trên thiên đình rồi ra Thông tư, Nghị định thì sao hạ giới chấp nhận được

    Thái độ của bạn sẽ quyết định và làm thay đổi cuộc đời bạn !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thangtiensinh vì bài viết hữu ích
    tanphuocvo1987 (20/03/2013)
  • #249485   19/03/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2650)
    Số điểm: 18695
    Cảm ơn: 845
    Được cảm ơn 1015 lần
    SMod

    Cái quy định này có từ lâu rồi chứ mấy bác. Vẫn còn thiếu một loại nữa là Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự, giấy này có nhưng không mang theo cũng bị xử phạt.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    thangtiensinh (19/03/2013) admin (20/03/2013)
  • #249488   19/03/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13224)
    Số điểm: 91329
    Cảm ơn: 2994
    Được cảm ơn 4597 lần
    SMod

    Tôi nghĩ rằng bạn Pham_U_No nên đọc kỹ nghị định 34 đã được sửa đổi bổ sung ở nghị định 71, ở những phần liên quan đến nội dung bài viết của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    admin (20/03/2013) Pham_U_No (19/03/2013)
  • #249493   19/03/2013

    thangtiensinh
    thangtiensinh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 3126
    Cảm ơn: 151
    Được cảm ơn 154 lần


    Trong luật giao thông đường bộ 2008, thì qui định việc mang theo giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường chỉ áp dụng đối với các trường hợp xe cơ giới qui định với điều 55 luật GTĐB: 

    Luật GTĐB 2008 viết:

    Điều 55. Bảo đảm quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ

    1. Việc sản xuất, lắp ráp, cải tạo, sửa chữa, bảo dưỡng và nhập khẩu xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ phải tuân theo quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường. Không được cải tạo các xe ô tô khác thành xe ô tô chở khách.
    2. Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.
    3. Xe ô tô và rơ moóc, sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô tham gia giao thông đường bộ phải được kiểm tra định kỳ về an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (sau đây gọi là kiểm định).
    4. Người đứng đầu cơ sở đăng kiểm và người trực tiếp thực hiện việc kiểm định phải chịu trách nhiệm về việc xác nhận kết quả kiểm định.
    5. Chủ phương tiện, người lái xe ô tô chịu trách nhiệm duy trì tình trạng an toàn kỹ thuật của phương tiện theo tiêu chuẩn quy định khi tham gia giao thông đường bộ giữa hai kỳ kiểm định.
    6. Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định điều kiện, tiêu chuẩn và cấp giấy phép cho cơ sở đăng kiểm xe cơ giới; quy định và tổ chức thực hiện kiểm định xe cơ giới. Bộ trưởng Bộ Quốc phòng, Bộ trưởng Bộ Công an quy định và tổ chức kiểm định xe cơ giới của quân đội, công an sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh.

    Không biết cái TT này có áp dụng cho xe máy không???

     

    Thái độ của bạn sẽ quyết định và làm thay đổi cuộc đời bạn !

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thangtiensinh vì bài viết hữu ích
    Pham_U_No (19/03/2013) admin (20/03/2013)

0 Thành viên đang online
-