Ngõ đi chung nhà mình các cụ đã đi lại 3 đời nay

Chủ đề   RSS   
  • #269301 14/06/2013

    ngocthucf1

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ngõ đi chung nhà mình các cụ đã đi lại 3 đời nay

    Ngõ đi chung nhà mình các cụ đã đi lại 3 đời nay, ko hiểu sao UBND xã và huyện lại cấp bìa đỏ phần đẤT đó sang gia đình nhà khác. Ko biết có phải ra tòa để giải quyết ko nhỉ. 

    nhờ mọi người tư vấn thurtucj giải quyết dùm.

     
    2531 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #307734   21/01/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Trên sổ đỏ của nhà bạn có thể hiện phần đó không? Theo quy định của Bộ luật dân sự 2005, thì lối đi chung được áp dụng trong trường hợp sau:

    Điều 275 Bộ luật Dân sự 2005 về quyền về lối đi qua bất động sản liền kề quy định:
     
    1. Chủ sở hữu bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có lối ra, có quyền yêu cầu một trong những chủ sở hữu bất động sản liền kề dành cho mình một lối đi ra đến đường công cộng; người được yêu cầu có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu đó. Người được dành lối đi phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản liền kề, nếu không có thỏa thuận khác…
     
    2. Vị trí, giới hạn chiều dài, rộng, cao của lối đi do các bên thỏa thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định.
     
    3. Trong trường hợp bất động sản được chia thành nhiều phần cho các chủ sở hữu, chủ sử dụng khác nhau thì khi chia phải dành lối đi cần thiết cho người phía trong theo quy định của khoản 2 điều này mà không có đền bù.”

    Còn trong trường hợp nếu trước đây nhà bạn và các khu xung quanh đã có thảo thuận trước thì có quyền khiếu nại lên ubnd phường yêu cầu họ giải quyết.

     
    Báo quản trị |