DanLuat 2015

Nghĩa vụ trả tiền

Chủ đề   RSS   
  • #402790 15/10/2015

    ngoczimi

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghĩa vụ trả tiền

    Luật sư cho e hỏi,nếu  2 bên đã ký hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất  nhưng bên được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất chỉ trả 1 nửa số tiền và nói chưa chắc chắn mua mảnh đất đó thì phải giải quyết như thế nào? 

     

     
    2272 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446336   12/02/2017

    Chào bạn,

    Dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp tôi xin có một số ý kiến đóng góp như sau:

    Thứ nhất, Theo thông tin bạn cung cấp thì tôi nhận thấy hai bên đã giao kết một hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có hiệu lực kể từ thời điểm hai bên kí kết.

    Điều 500 của Bộ luật dân sự 2015 quy định:

    Hợp đồng về quyền sử dụng đất là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó người sử dụng đất chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất hoặc thực hiện quyền khác theo quy định của Luật đất đai cho bên kia; bên kia thực hiện quyền, nghĩa vụ theo hợp đồng với người sử dụng đất.

    Như vậy, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã giao kết. Bên nhận chuyển nhượng có nghĩa vu trả đủ tiền, đúng thời hạn và đúng phương thức đã thoả thuận cho bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất như đã thỏa thuận trong hợp đồng.

    Ở đây, bên nhận chuyển nhượng đã không thực hiện đầy đủ nghĩa vụ của mình theo hợp đồng, đây là vi phạm nghĩa vụ hợp đồng theo pháp luật dân sự.

    Thứ hai, nếu hết hạn mà bên nhận chuyển nhượng vẫn không trả hết tiền cho bạn thì bên mua đã vi phạm hợp đồng, bạn có quyền yêu cầu bên nhận chuyển nhượng thực hiện đúng theo hợp đồng hai bên đã thỏa thuận đồng thời bên nhận quyền sử dụng đất phải bồi thường những thiệt hại khi vi phạm hợp đồng theo thỏa thuận của hai bên khi ký hợp đồng.

    Trong trường hợp bên nhận chuyển nhượng không muốn tiếp tục thực hiện hợp đồng và cố tình gây khó khăn cho bạn hoặc có những hành vi vi phạm nghĩa vụ của mình mà hai bên không thể thỏa thuận được với nhau thì bạn có quyền yêu cầu Tòa giải quyết tranh chấp hợp đồng này.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi về câu hỏi của bạn. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do bạn cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để bạn tham khảo thêm.

    Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến bạn chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của bạn.

    Mọi vướng mắc vui lòng liên hệ theo thông tin đính kèm bên dưới.

    Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thị Liên.

    Trân trọng./.

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #446339   12/02/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1053)
    Số điểm: 8577
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 777 lần
    Moderator

    clevietkimlaw2 viết:

    Chào bạn,

    Dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp tôi xin có một số ý kiến đóng góp như sau:

    Thứ nhất, Theo thông tin bạn cung cấp thì tôi nhận thấy hai bên đã giao kết một hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có hiệu lực kể từ thời điểm hai bên kí kết.

    ..........................................................

    Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến bạn chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của bạn.

    Mọi vướng mắc vui lòng liên hệ theo thông tin đính kèm bên dưới.

    Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thị Liên.

    Trân trọng./.

    Bạn Nguyễn Thị Liên nên xem lại qui định của Pháp luật liên quan tới nội dung mà bạn đã khẳng định được tôi bôi đen và gạch dưới nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-