DanLuat 2015

Nghĩa vụ thuế khi chuyển nhượng dự án đầu tư!

Chủ đề   RSS   
  • #418790 17/03/2016

    Thuytran2103

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2015
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghĩa vụ thuế khi chuyển nhượng dự án đầu tư!

    Hiện tại Công ty A có một dự án đầu tư được phê duyệt trên đất thuê của nhà nước trả tiền hàng năm, Công ty em muốn mua lại dự án. Công ty em sẽ trả cho công ty A 2 mảnh đất và 1 số tiền khác. Vậy việc trao đổi này có được phép không ạ?

    Và các khoản thuế mà công ty em phải nộp bao gồm những gì ạ? Công ty em có phải xuất hóa đơn cho 2 mảnh đất kia và tính nộp thuế TNDN không?

    Kính mong các luật sư giải đáp thắc mắc giùm em. Em xin chân thành cảm ơn ạ!

     
    3351 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #418798   17/03/2016

    huannguyen90
    huannguyen90
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 1094
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 28 lần


    Việc chuyển nhượng dự án đầu tư được thực hiện theo hướng dẫn tại luật đầu tư (Điều 45).

    Ở đây, đất thuê theo hình thức trả tiền hàng năm (không có GCNQSDĐ) không được coi là tài sản của công ty A trong quá trình chuyển nhượng.

    VIệc công ty bạn lấy 2 mảnh đất + tiền để nhận chuyển nhượng dự án của Côg ty bạn sẽ định giá và xuất hóa đơn như bình thường theo quy định của pháp luật về thuế.

    Solicitor

    luatgiatre90@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huannguyen90 vì bài viết hữu ích
    Thuytran2103 (17/03/2016)
  • #418800   17/03/2016

    Thuytran2103
    Thuytran2103

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2015
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Anh huannguyen90, Công ty A thuê đất nhưng có giấy chứng nhận QSD đất ạ. Anh có thể chỉ cho e biết văn bản nào quy định điều này không ạ. Bọn e nếu chuyển nhượng kiểu trao đổi như thế thì xuất hóa đơn và nộp thuế TNDN và có còn nghĩa vụ thuế nào từ giao dịch này không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #418804   17/03/2016

    huannguyen90
    huannguyen90
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 1094
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 28 lần


    Thuê đất trả tiền hàng năm mà có GCNQSDĐ? mình không hiểu lắm ! bạn miêu tả rõ hơn được không ? có thuê qua ban quản lý khu công nghiệp không ? tiền hàng năm trả là tiền thuê đất hay tiền sử dụng cơ sở hạ tầng ? 

    bạn kê khai, nộp thuế GTGT, thuế TNDN như bình thường, làm hợp đồng xác định giá trị của từng tài sản đem ra trao đổi. Nếu bạn không làm thì lên thuế sẽ bị ấn định thuế phải nộp.

    Solicitor

    luatgiatre90@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #418808   17/03/2016

    Thuytran2103
    Thuytran2103

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2015
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất ạ. Cái này là thuê đất thời hạn 50 năm ạ

    Theo e được biết thì nếu bên e xuất hóa đơn cho 2 mảnh đất đó thì không chịu thuế GTGT ạ (vì quyền sử dụng đất là đối tượng k chịu thuế ạ) 

    Có văn bản nào quy định cho những điều trên không ạ, hay là quy định cho việc bọn e phải xuất hóa đơn ạ.

    Nếu thế thì việc trao đổi này coi như là 2 giao dịch độc lập đúng không ạ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #418810   17/03/2016

    Thuytran2103
    Thuytran2103

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2015
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Và công ty A cũng sẽ phải xuất hóa đơn cho chuyển nhượng dự án đúng không ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #418812   17/03/2016

    huannguyen90
    huannguyen90
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 1094
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 28 lần


    vậy là đất thuê trả tiền một lần rồi ! với đất này được coi là tài sản của công ty A.

    GIớ nhé ở hai phía có các loại tài sản sau: 

    - Công ty A: đất + tài sản đã đầu tư thực hiện dự án (gộp chung lại gọi là dự án)

    - Công ty bạn: 2 mảnh đất + tiền

    Về mặt thủ tục đầu tư: bạn làm thủ tục chuyển nhượng dự án theo hướng dẫn của luật đầu tư (đơn thuần là hành chính)

    Về mặt thuế, ở đây có 01 giao dịch : lấy tài sản của Công ty bạn để đổi lấy tài sản của Công ty A.

    Như mình đã nói, với tài sản của công ty bạn, nên định giá trong hợp đồng giao dịch, từ đó xuất hóa đơn cho Công ty A theo giá trị định giá (điều 16 thông tư 39/2014/TT-BTC) và ngược lại, Công ty A cũng sẽ phải xuất hóa đơn cho công ty bạn để công ty bạn làm hóa đơn đầu vào.

    QSDĐ không chịu thuế GTGT nhưng tài sản gắn liên với đất thì chịu thuế GTGT.

    Solicitor

    luatgiatre90@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huannguyen90 vì bài viết hữu ích
    Thuytran2103 (17/03/2016)
  • #418816   17/03/2016

    Thuytran2103
    Thuytran2103

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2015
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    e thấy trên quyền sử dụng đát ghi nguồn gốc sử dụng đất là nhà nước cho thuê đất trả tiền hàng năm ạ và cả trên hợp đồng thuê đất thấy cũng ghi rõ là hình thức thuê nộp tiền hàng năm ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #418819   17/03/2016

    huannguyen90
    huannguyen90
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 1094
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 28 lần


    ak uk, đúng rồi ! có loại GCNQSDĐ cho đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm.

    tuy nhiên nó k làm thay đổi bản chất vụ việc, chỉ là các bên xem xét giá trị tài sản thôi! thay vì chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì gộp luôn quyền thuê đất vào chuyển nhượng tài sản gắn liền với đất

    Solicitor

    luatgiatre90@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #418851   17/03/2016

    Thuytran2103
    Thuytran2103

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2015
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Anh có thể cho e sđt e làm phiền Anh tí được không ạ? 

     
    Báo quản trị |  
  • #418881   17/03/2016

    huannguyen90
    huannguyen90
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 1094
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 28 lần


    bạn có thể add fb mình fb.com/bikul0904

    Solicitor

    luatgiatre90@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-