Nghĩa vụ thông báo khi người sử dụng lao động chấm dứt HĐLĐ?

Chủ đề   RSS   
  • #387600 12/06/2015

    Nghĩa vụ thông báo khi người sử dụng lao động chấm dứt HĐLĐ?

    Gửi Luật sư!

    Luật sư cho em hỏi về quy định của BLLĐ trong trường hợp sau:

    Theo như quy định của pháp luật thì trong trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế theo Điều 44 BLLĐ 2012 + trường hợp sáp nhập, hợp nhất, chia, chia, tách theo Điều 45 BLLĐ 2012 thì NSD LĐ có phải thực hiện nghĩa vụ thông báo như trường hợp NSDLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ hay không (45 ngày, 30 ngày,...) hay chỉ cần phải thực hiện trách nhiệm chấm dứt HĐLĐ theo Điều 47 - Thông báo trước ít nhất 15 ngày trước ngày HĐLĐ xác định thời hạn hết hạn?

    - Vậy đối với HĐLĐ không xác định thời hạn giải quyết như thế nào - Không cần thông báo gì hết có đúng không?

    - Điều 47 này chỉ áp dụng đối với 2 trường hợp tại Điều 44, 45 có đúng hay không?

     

    Xin cảm ơn!

     
    3855 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #387716   13/06/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55963
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3694 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn cần phân biệt các trường hợp người sử dụng lao động phải có trách nhiệm thông báo khi kết thúc hợp đồng lao động như sau:

    1/ Trong trường hợp đơn vị sử dụng lao động vẫn hoạt động bình thường mà khi kết thúc hợp đồng lao động, đơn vị không có nhu cầu tái ký thì bắt buộc phải thông báo cho người lao động biết trước 15 ngày tình đến ngày kết thúc hợp đồng lao động. Mục đích là để người lao độnhg biết mà có kế hoạch chuẩn bị tâm lý, tìm việc khác.

    2/ Khi có lý do hợp pháp muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải thực hiện báo trước như pháp luật đã quy định (ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng không thời hạn, ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng có thời hạn từ 1 đến 3 năm...)

    3/ Trong trường hợp vì tình hình sản xuất kinh doanh, lý do kinh tế... mà buộc phải chấm dứt hợp đồng lao động thì ngoài việc thực hiện đầy đủ trách nhiệm của đơn vị sử dụng lao động theo quy định. đơn vị cũng tuân thủ việc báo trước như đểm 2 nói trên.

    Thân ái

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ptckhdatdo (15/06/2015) mayfountain (16/06/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com