Nghĩa vụ tài chính đối với tài sản ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #314682 20/03/2014

    hermex

    Sơ sinh


    Tham gia:27/10/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghĩa vụ tài chính đối với tài sản ly hôn

    Xin luật sư tư vấn giúp em:  Ông A được cấp GCN 1000m2 đất Lúa.Nay ông A và bà B ly hôn. Tòa phân chia tài sản cho bà B tiếp tục sử dụng 1000m2 đất lúa trên đồng thời bà B trả lại cho ông A 10.000.000 đồng tiền sử dụng đất. Nay bà B đã thực hiện thi hành án xong, giao tiền cho ông A. Nay xin cấp GCN, diện tích thửa đất đo đạc thực tế là 1500m2. Như vậy bà B có phải đóng lệ phí trước bạ và thuế thu nhập ca nhân không?Căn cứ vào đâu?Xin chân thành cảm ơn!!!

     
    4637 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314715   20/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24068
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Điểm a, Khoản 1, Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP : “Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản (bao gồm cả nhà ở hình thành trong tương lai, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; bố vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau.

    Trường hợp bất động sản (bao gồm cả nhà ở hình thành trong tương lai, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định pháp luật về kinh doanh bất động sản) do vợ hoặc chồng tạo lập trong thời kỳ hôn nhân được xác định là tài sản chung của vợ chồng, khi ly hôn được phân chia theo thỏa thuận hoặc do tòa án phán quyết thì việc phân chia tài sản này thuộc diện được miễn thuế.”

    Nghị định số 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 của Chính phủ và Thông tư số 124/2011/TT-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ, Điểm 7 Công văn 1980/BTC-TCT năm 2012.

    - Tại điểm c, khoản 16, Điều 3 Thông tư 124/2011/TT-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ quy định các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ:

    “16. Tài sản của tổ chức, cá nhân đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu, sử dụng khi đăng ký lại quyền sở hữu, sử dụng không phải nộp lệ phí trước bạ trong những trường hợp sau đây:

    ...c) Tài sản đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu, sử dụng của hộ gia đình, do một người trong hộ gia đình đứng tên, khi phân chia tài sản đó cho các thành viên trong hộ gia đình đăng ký lại;

    Trường hợp này, khi kê khai lệ phí trước bạ, chủ tài sản phải xuất trình giấy tờ hợp pháp chứng minh mối quan hệ với người đứng tên trên Giấy chứng nhận hoặc xác nhận của UBND xã, phường, thị trấn nơi hộ gia đình đăng ký hộ khẩu thường trú.”

    Như vậy, căn cứ vào các quy định trên: Trường hợp tài sản sau khi ly hôn được phân chia theo thỏa thuận hoặc do tòa án phán quyết thì việc phân chia tài sản này của vợ chồng khi làm thủ tục đăng ký quyền sử dụng, quyền sở hữu thì thuộc đối tường được miễn thuế thu nhập cá nhân và không phái nộp lệ phí trước bạ.

    Điểm đ, Khoản 14, Điều 4, Nghị định số 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 của Chính phủ thì : “Trường hợp khi cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có phát sinh chênh lệch diện tích đất tăng thêm nhưng ranh giới của thửa đất không thay đổi thì không phải nộp lệ phí trước bạ đối với phần diện tích đất tăng thêm.”

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hermex (29/03/2014)