DanLuat 2015

Nghĩa vụ quân sự..

Chủ đề   RSS   
  • #169031 28/02/2012

    otxaosate

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghĩa vụ quân sự..

    e ngày 25/01/1990 bây giờ e khoảng 22t rồi gia đình thì mẹ đã hết tuổi lao động 60 hơn.gia đình có 2 người có thể nếu e sẽ là lao động chính trong gia đình có thể miễn giảm nvqs không ạ>?nếu trường hợp mẹ e có vấn đề về đôi chân của mình..Vậy có thể e là 1 con nuôi 1 mẹ thế co bị miễn nvqs ? mong câu trả lời sớm từ các a chị, Rất cám ơn ạ
     
    2691 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #200262   11/07/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 731 lần
    Lawyer

    Căn cứ nội dung bạn trình bày, theo Điều 29 Luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi, bổ sung năm 2005

    1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:
    a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;
    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;
    c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;
    d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;
    đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;
    e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;
    g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.
    Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.
    2. Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:
    a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một;
    b) Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ;
    c) Một con trai của thương binh hạng hai;
    d) Thanh niên xung phong, cán bộ, công chức, viên chức quy định tại điểm d khoản 1 Điều này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.
    3. Công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ hoặc được miễn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này nếu tình nguyện thì có thể được tuyển chọn, gọi nhập ngũ.
    4. Chính phủ quy định cụ thể vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn”.
    Như vậy bạn là người lao đồng duy nhất trong gia đình thuộc trường hợp quy định tại điểm a, khoản 1 Điều 29 trên vì thế bạn được hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự trong thời bình. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869

0 Thành viên đang online
-