DanLuat 2015

Nghĩa vụ quân sự

Chủ đề   RSS   
  • #80925 25/01/2011

    tacdaphong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/01/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghĩa vụ quân sự

    Em tên Vinh sinh 11/09/1988,là sinh viên năm cuối, tháng 7/2011 này là em ra trường. Nhà em còn anh 2 (11/09/1988) và em trai (1990) đều là sinh viên nam cuối như em.

    Vậy khi ra trường 3 anh em có dược tạm hoãn nghĩa vụ 18 tháng không. Nếu dược hoãn thì  em va anh 2 qua 25 tuổi có còn phải thực hiện nghĩa vụ không. Nếu khi ra trường (tháng 7/2011) em đi làm tại doanh nghiệp tư nhân thì có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

    Vì khi ra trường 3 anh em phải đi làm để trả hơn 80 triệu vay nhà nước,cha em lại không thể lao động...

    Rất mong sự tư vấn, em xin chân thành biếtơn!

     
    4489 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #80950   26/01/2011

    tuyenthu13
    tuyenthu13

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2010
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Thân chào bạn, việc tạm hoãn nghĩa vụ quân sự chỉ áp dụng cho các đối tượng sau:

    Những công dân nam sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    a) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ theo quy định của Luật nghĩa vụ quân sự hiện hành hoặc đang học tập tại các trường quân đội và các trường ngoài quân đội theo kế hoạch của Bộ Quốc phòng.

    b) Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật giáo dục năm 2005 theo hình thức giáo dục chính quy, bao gồm:

    - Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

    - Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung học nghề;

    - Trường cao đẳng, đại học.

    c) Học sinh, sinh viên đang học tại các nhà trường của tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh đạo Việt Nam hoặc học sinh, sinh viên được đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo mười hai tháng trở lên.

    d) Học sinh, sinh viên nêu tại điểm b và điểm c khoản 1 mục II Thông tư này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khóa đào tạo tập trung đầu tiên, nếu tiếp tục học tập ở các khóa khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ.

    đ) Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ theo quy định phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    Như vậy, sau khi ra trường bạn không được hoãn nghĩa vụ.
    Thân

    Huỳnh Tuyên Thư

    Email: Huynhthu158@yahoo.com.vn

    ĐT : 09888 66 445

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuyenthu13 vì bài viết hữu ích
    tacdaphong (13/02/2011)