DanLuat 2015

Nghĩa vụ quân sự 2014: Gọi nhập ngũ đối với cán bộ, công chức

Chủ đề   RSS   
  • #339027 15/08/2014

    HuyenVuLS
    Top 150
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (429)
    Số điểm: 21633
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 613 lần
    SMod

    Nghĩa vụ quân sự 2014: Gọi nhập ngũ đối với cán bộ, công chức

    Một thành viên Dân Luật thắc mắc về Luật nghĩa vụ quân sự như sau: “Được biết theo dự thảo Luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi thì năm 2015 sẽ gọi nhập ngũ đối với cán bộ, công chức, viên chức vậy năm nay cán bộ, công chức, viên chức có bị gọi nhập ngũ hay không?”.

    Trả lời:

    Luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi 2005 quy định: Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình.

    Quy định trên được hướng dẫn bởi khoản 7 điều 3 Nghị định 38/2007/NĐ-CP như sau: Cán bộ, viên chức, công chức quy định tại Điều 1 Pháp lệnh Cán bộ, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên sẽ được tạm hoãn nghĩa gọi nhập ngũ trong thời bình.

    Như vậy, chỉ có những cán bộ, viên chức, công chức thuộc đối tượng nêu trên mới được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình còn các đối tượng cán bộ, viên chức, công chức khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ.

     
    7116 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HuyenVuLS vì bài viết hữu ích
    donbpnamcan (19/08/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339115   15/08/2014

    nhuttruongbt1910
    nhuttruongbt1910

    Male
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2012
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    theo quy định mới của dự thảo lần này thì cán bộ, công chức, viên chức đang làm việc tại các cơ quan hành chính Nhà nước trong độ tuổi bao nhiều thì mới đi nghĩa vụ nhỉ? Và sau khi đi nghĩa vụ trở về thì có quyền lợi gì? Vị trí đang làm việc thì sao nhỉ ?

    MR. VÕ ĐẶNG NHỰT TRƯỜNG

    Office: Department of Finance- Ben Tre province

    Adress: No.20, Cach mang thang Tam street, Ward 3, Ben Tre city, Ben Tre province

    Phone: (075)-3824346

    Private mobile: 01269664280

    Website: www.sotaichinhbentre.gov.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhuttruongbt1910 vì bài viết hữu ích
    donbpnamcan (19/08/2014)