DanLuat 2015

Nghĩa Vụ Quân Sự

Chủ đề   RSS   
  • #402699 15/10/2015

    volong123

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghĩa Vụ Quân Sự

    Chào LS !!! Hiện tai em vừa tốt nghiệp ĐH khối ngành kỹ thuật ( công nghệ kỹ thuật nhiệt) và sắp là Đảng viên. Năm nay em 23 tuổi. vậy nếu em tham gia nghĩa vụ quân sự (quân đội, công an) thì có thể ở lại phục vụ lâu dài làm sĩ quan hay không? Và những yêu cầu nào để được phục vụ làm sĩ quan ( chẳng hạn: sau thời gian nhập ngũ xong, phải thi tuyển nếu đậu mới đủ tiêu chuẩn làm sĩ quan, thi tuyển không đỗ sẽ bị loại,....).. Thời gian đào tạo khoảng bao lâu? Sau khi đào tạo xong khóa hoc sĩ quan em có nguyện vọng về phục tại tỉnh nơi em cư trú được không. Hay do cấp trên phân công đơn vị công tác.Em chân thành cảm ơn!!!

     
    1811 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #418462   14/03/2016

    Chào bạn,

    Về thắc mắc của bạn, Luật Hải Nguyễn xin được chia sẻ như sau:

    Trường hợp của bạn muốn phục vụ lâu dài trong quân đội được gọi là "quân nhân chuyên nghiệp".

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 18/2007/NĐ-CP

    Điều kiện xét chuyển sang phục vụ theo chế độ quân nhân chuyên nghiệp:

    a) Khi Quân đội nhân dân Việt Nam có nhu cầu;

    b) Hạ sĩ quan, binh sĩ hết hạn phục vụ tại ngũ có trình độ chuyên môn, kỹ thuật và tự nguyện;

    c) Công nhân, viên chức quốc phòng có trình độ chuyên môn, kỹ thuật, được huấn luyện quân sự theo quy định của Bộ Quốc phòng và tự nguyên;

    d) Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam khi chức vụ đang đảm nhiệm không còn nhu cầu bố trí sĩ quan;

    đ) Công dân có trình độ chuyên môn, kỹ thuật ngoài độ tuổi nhập ngũ quy định tại Điều 12 Luật Nghĩa vụ quân sự, được động viên vào Quân đội.

    Nếu đảm bảo đủ điều kiện như quy định trên, bạn có thể được chuyển sang chế độ quân nhân chuyên nghiệp.

    Việc thuyên chuyển công tác về địa phương nơi cư trú là kế hoạch của các cấp quản lý. Điều này còn tuỳ thuộc vào nhiều điều kiện tại nơi bạn công tác.

    Trân trọng./.

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-