DanLuat 2015

Nghĩa vụ NSDLD khi đơn phương chấm dứt HDLD không thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #413475 16/01/2016

    itoday

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghĩa vụ NSDLD khi đơn phương chấm dứt HDLD không thời hạn

    Em chào luật sư.

    Xin luật sư cho em hỏi:

    Em ký hợp đồng không thời hạn với công ty ABC với nội dung trên hợp đồng: Lương cơ bản: 3.317.000 đ; Phụ cấp:

    3.000.000 đ

    Ngày 23/11/2015, công ty đột ngột ra quyết định thôi việc với lý do cơ cấu lại tổ chức nhân sự. Ngày 24/11, giữa em và công ty đã có biên bản làm việc: Công ty sẽ thanh toán 1 tháng tiền lương tương đương 6,5 tr cùng với ngày nghỉ phép còn tồn trong thời gian làm việc. Biên bản làm việc đã được ký kết và xác nhận giữa hai bên. Số tiền trên đã được công ty thanh toán cho em sau khi hoàn thành bàn giao công việc.

    Vậy công ty ABC có vi phạm luật lao động về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng hay không? 

    Và công ty ABC có nghĩa vụ phải thanh toán cho em những khoản bồi thường gì?

    Rất mong thư trả lời của luật sư.

    Em cám ơn ạ.

     

     

     

    Cập nhật bởi itoday ngày 16/01/2016 05:46:57 SA
     
    2347 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #413688   18/01/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13542)
    Số điểm: 93351
    Cảm ơn: 3057
    Được cảm ơn 4693 lần
    SMod

    Cty đã ký biên bản làm việc với bạn, đồng nghĩa với việc hai bên đã thỏa thuận về chấm dứt hợp đồng => họ không đơn phương chấm dứt hợp đồng.

    Cũng vì lý do hai bên đã ký thỏa thuận, cho nên cứ theo thỏa thuận đó thôi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    itoday (22/01/2016)
  • #413706   18/01/2016

    Chào bạn,

    Thứ nhất, công ty được quyền cho bạn nghĩ với lý do cơ cấu lại tổ chức nhân sự. Tuy nhiên, để thực hiện chấm dứt lao động trong trường hợp này thì cũng không phải là đơn giản.

    Thứ hai, nếu chấm dứt với "lý do cơ cấu lại tổ chức nhân sự" thì bạn sẽ được công ty thanh toán tiền trợ cấp mất việc (chỉ áp dụng nếu bạn đã làm việc tại cty đủ 12 tháng):

    Bộ luật lao động Điều 49. Trợ cấp mất việc làm

    1. Người sử dụng lao động trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên mà bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật này, mỗi năm làm việc trả 01 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp mất việc làm là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động mất việc làm.

    Nếu bạn vẫn còn thắc mắc thì bạn nên ghi rõ các nội dung trong biên bản thoả thuận để mọi người có thể tư vấn kỹ hơn

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    itoday (22/01/2016)
  • #414159   22/01/2016

    itoday
    itoday

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn Anh Ntdieu và LS TranTrongQui đã trả lời bài viết của em

    1. Trong biên bản thỏa thuận nêu rõ nghĩa vụ em phải bàn giao các công việc đang làm, sau khi hoàn thành bàn giao, công ty sẽ thanh toán 1 tháng lương kể từ ngày có quyết định thôi việc và các ngày nghỉ phép còn tồn theo chế độ của công ty.

    2. Tuy nhiên, em đang thắc mắc là: Em làm việc tại công ty tính đến thời điểm thôi việc là 14 tháng, đã được công ty đóng BHTN 11 tháng. Vậy trợ cấp mất việc công ty phải trả cho em như thế nào?

    3. Nếu đã có biên bản thỏa thuận giữa hai bên như trên, thì em có được yêu cầu công ty trả trợ cấp thất nghiệp cho em hay không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #414164   22/01/2016

    trunghieu6592
    trunghieu6592
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 3627
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 126 lần


    mình mong công ty đuổi mà không chịu nè.... bây giờ nghỉ trợ cấp 1 2 thagns lương là đc rồi..... bạn có năng lực sợ gì  không kiếm đc việc khác, ban phải biết rằng bạn hên hơn nhiều người khác.

    Luật nói thế, một khi cơm đã không lành canh đã không ngọt thì họ sẽ làm cho bạn tự nghỉ chứ không cần làm biên bản vậy đâu ạ. 

     
    Báo quản trị |  
  • #414207   22/01/2016

    itoday viết:

    Cám ơn Anh Ntdieu và LS TranTrongQui đã trả lời bài viết của em

    1. Trong biên bản thỏa thuận nêu rõ nghĩa vụ em phải bàn giao các công việc đang làm, sau khi hoàn thành bàn giao, công ty sẽ thanh toán 1 tháng lương kể từ ngày có quyết định thôi việc và các ngày nghỉ phép còn tồn theo chế độ của công ty.

    2. Tuy nhiên, em đang thắc mắc là: Em làm việc tại công ty tính đến thời điểm thôi việc là 14 tháng, đã được công ty đóng BHTN 11 tháng. Vậy trợ cấp mất việc công ty phải trả cho em như thế nào?

    3. Nếu đã có biên bản thỏa thuận giữa hai bên như trên, thì em có được yêu cầu công ty trả trợ cấp thất nghiệp cho em hay không ạ?

    Chào bạn,

    Bạn nên đánh nguyên văn biên bản để mọi người có cơ sở tư vấn chính xác cho bạn, vì chỉ nói ý đôi khi không chính xác lắm.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #414208   22/01/2016

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    itoday viết:

    Em chào luật sư.

    Xin luật sư cho em hỏi:

    Em ký hợp đồng không thời hạn với công ty ABC với nội dung trên hợp đồng: Lương cơ bản: 3.317.000 đ; Phụ cấp:

    3.000.000 đ

    Ngày 23/11/2015, công ty đột ngột ra quyết định thôi việc với lý do cơ cấu lại tổ chức nhân sự. Ngày 24/11, giữa em và công ty đã có biên bản làm việc: Công ty sẽ thanh toán 1 tháng tiền lương tương đương 6,5 tr cùng với ngày nghỉ phép còn tồn trong thời gian làm việc. Biên bản làm việc đã được ký kết và xác nhận giữa hai bên. Số tiền trên đã được công ty thanh toán cho em sau khi hoàn thành bàn giao công việc.

    Vậy công ty ABC có vi phạm luật lao động về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng hay không? 

    Và công ty ABC có nghĩa vụ phải thanh toán cho em những khoản bồi thường gì?

    Rất mong thư trả lời của luật sư.

    Em cám ơn ạ.

     

     

     

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 44 Luật lao động hiện hành thì doanh nghiệp khi thay đổi cơ cấu (tổ chức lại nhân sự) mà buộc phải cắt giảm lao động thì phải có phương án sử dụng lao động gửi cơ quan quản lý lao động có thẩm quyền (phương án sử dụng lao động phải được sự tham gia của công đoàn hoặc tổ chức đại diện người lao động trong doanh nghiệp. Trường hợp đã có phương án sử dụng lao động mà không thể giải quyết hết vị trí làm việc cho người lao động thì lúc này doanh nghiệp buộc phải cho người lao động thôi việc và trả trợ cấp mất việc cho họ (Điều 49 Luật lao động).

    Như vậy trường hợp của bạn là trường hợp bị thôi việc theo quy định tại khoản 1 Điều 44 nên ngoài các khoản lương, phụ cấp...phải trả cho bạn cho những ngày đã làm việc (tính đến thời điểm nghỉ việc) thì doanh nghiệp phải trả thêm cho bạn tiền trợ cấp mất việc ít nhất là 02 tháng tiền lương.

    Việc bạn ký vào biên bản làm việc chỉ là cơ sở để thanh lý hợp đồng, trong trường hợp này không phải là thỏa thuận chấm dứt hợp đồng bởi lý do doanh nghiệp đưa ra là do tổ chức lại nhân sự. Do người lao động là "bên yếu thế" nên nếu không nắm rõ quy định pháp luật lao động mà ký vào các văn bản gây bất lợi cho họ thì người lao động có thể yêu cầu doanh nghiệp thực hiện đúng quy định của pháp luật. Nếu doanh nghiệp không thực hiện thì người lao động có thể gửi đơn đến cơ quan quản lý lao động có thẩm quyền để yêu cầu giải quyết (hòa giải cơ sở) hoặc khởi kiện ra Tòa (các trường hợp khởi kiện không cần thủ tục hòa giải).

     
    Báo quản trị |  
  • #414291   22/01/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    khoathads viết:

     

    itoday viết:

     

    Em chào luật sư.

    Xin luật sư cho em hỏi:

    Em ký hợp đồng không thời hạn với công ty ABC với nội dung trên hợp đồng: Lương cơ bản: 3.317.000 đ; Phụ cấp:

    3.000.000 đ

    Ngày 23/11/2015, công ty đột ngột ra quyết định thôi việc với lý do cơ cấu lại tổ chức nhân sự. Ngày 24/11, giữa em và công ty đã có biên bản làm việc: Công ty sẽ thanh toán 1 tháng tiền lương tương đương 6,5 tr cùng với ngày nghỉ phép còn tồn trong thời gian làm việc. Biên bản làm việc đã được ký kết và xác nhận giữa hai bên. Số tiền trên đã được công ty thanh toán cho em sau khi hoàn thành bàn giao công việc.

    Vậy công ty ABC có vi phạm luật lao động về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng hay không? 

    Và công ty ABC có nghĩa vụ phải thanh toán cho em những khoản bồi thường gì?

    Rất mong thư trả lời của luật sư.

    Em cám ơn ạ.

     

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 44 Luật lao động hiện hành thì doanh nghiệp khi thay đổi cơ cấu (tổ chức lại nhân sự) mà buộc phải cắt giảm lao động thì phải có phương án sử dụng lao động gửi cơ quan quản lý lao động có thẩm quyền (phương án sử dụng lao động phải được sự tham gia của công đoàn hoặc tổ chức đại diện người lao động trong doanh nghiệp. Trường hợp đã có phương án sử dụng lao động mà không thể giải quyết hết vị trí làm việc cho người lao động thì lúc này doanh nghiệp buộc phải cho người lao động thôi việc và trả trợ cấp mất việc cho họ (Điều 49 Luật lao động).

    Như vậy trường hợp của bạn là trường hợp bị thôi việc theo quy định tại khoản 1 Điều 44 nên ngoài các khoản lương, phụ cấp...phải trả cho bạn cho những ngày đã làm việc (tính đến thời điểm nghỉ việc) thì doanh nghiệp phải trả thêm cho bạn tiền trợ cấp mất việc ít nhất là 02 tháng tiền lương.

    Việc bạn ký vào biên bản làm việc chỉ là cơ sở để thanh lý hợp đồng, trong trường hợp này không phải là thỏa thuận chấm dứt hợp đồng bởi lý do doanh nghiệp đưa ra là do tổ chức lại nhân sự. Do người lao động là "bên yếu thế" nên nếu không nắm rõ quy định pháp luật lao động mà ký vào các văn bản gây bất lợi cho họ thì người lao động có thể yêu cầu doanh nghiệp thực hiện đúng quy định của pháp luật. Nếu doanh nghiệp không thực hiện thì người lao động có thể gửi đơn đến cơ quan quản lý lao động có thẩm quyền để yêu cầu giải quyết (hòa giải cơ sở) hoặc khởi kiện ra Tòa (các trường hợp khởi kiện không cần thủ tục hòa giải).

    Tôi đồng ý với ý kiến này của bạn khoathads và bổ sung chứng cứ biên bản làm việc đó không phải là "thỏa thuận" chấm dứt hợp đồng vì trước đó đã có quyết định cho thôi việc. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-